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Kupitia mafunzo ya Jeshi la 
Kujenga Taifa, hatimaye Tanzania 
iwe jamii yenye nidhamu, umoja, 
uzalendo, udugu, ukakamavu na 
kupenda kazi.

Kulea Vĳana wa Tanzania ili 
kuwajengea nidhamu, uzalendo, 
ukakamavu na kuwafundisha 
ujuzi hatimaye kuchangia katika 
ulinzi wa Taifa na maendeleo ya 
kiuchumi.

• Uadilifu
• Uzalendo
• Umoja
• Mshikamano
• Kujitolea
• Nidhamu
• Kupenda Kazi

DIRA YA JKT

DHIMA YA JKT

TUNU ZA JKT
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TAMKO LA WAZIRI WA ULINZI NA JKT

JESHI la Kujenga Taifa (JKT) ni chombo 
kilichokasimiwa jukumu la malezi ya Vijana, uzalishaji 
mali na ulinzi wa Taifa.
Katika kutekeleza maelekezo ya Ilani ya Chama cha 
Mapinduzi ya Mwaka 2020, Sura ya Tano, Ibara ya 105 (i) 
na (j), Wizara ya Ulinzi na JKT imeendelea kuiwezesha 
JKT kuboresha miundombinu, ikiwamo kujenga 
mahanga kwa ajili ya malazi ili kuwezesha Vijana wengi 
zaidi kupata fursa ya mafunzo. Wizara itaendelea 
kuongeza bajeti ya JKT kuiwezesha kutekeleza 
majukumu yake kwa ufanisi. 
Katika kuhakikisha mafunzo ya JKT yanakuwa na tija, 
Wizara kwa kushirikiana na wadau imekamilisha kupitia 
mitaala kwa ajili ya kuboresha mafunzo yanayotolewa na 
JKT kwa Vijana yakilenga kuwawezesha kujiajiri 
wanapomaliza mafunzo. Mafunzo ya JKT huandaa 
Vijana kufahamu wajibu wao katika jamii likiwamo 
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jukumu la ulinzi wa Taifa, kwa kuwa Vijana ndio 
nguvukazi ya Taifa.
Wizara imeendelea kusimamia shughuli za Shirika la 
Uzalishaji Mali la JKT (SUMAJKT) ili kutoa huduma 
bora, kutekeleza miradi ya kimkakati na kuchangia 
uendeshaji wa shughuli za JKT yakiwamo mafunzo kwa 
Vijana.
Katika miaka 60 ya JKT, chombo hiki kimekuwa tegemeo 
kwa Taifa katika kuandaa Vijana wenye uzalendo, 
uadilifu, ukakamavu, nidhamu, mshikamano na umoja wa 
Taifa. 
Kipekee namshukuru Mheshimiwa Rais na Amiri Jeshi 
Mkuu, Dkt. Samia Suluhu Hassan, kwa kuendelea 
kuwezesha JKT kutimiza malengo ya kuasisiwa kwake. 
Wizara tunamwahidi Mheshimiwa Rais na Amiri Jeshi 
Mkuu kwamba tutaendelea kusimamia maelekezo yake 
kwa ubunifu na weledi ya kuona JKT inatekeleza 
majukumu yake ya msingi ya malezi kwa Vijana, ulinzi wa 
Taifa na uzalishaji mali, ili kuwezesha JKT kujitosheleza 
kwa chakula kambini na ziada kusaidia Taifa letu. 
Nihitimishe kwa nukuu ya Baba wa Taifa, Hayati 
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere inayosema: 
“Umuhimu wa JKT unatokana na Taifa kuhitaji Vijana, 
na Vijana kuitikia mwito huo wa kulitumikia Taifa lao kwa 

jukumu lolote.”

Mhe. Innocent Lugha Bashungwa
Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa
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TAMKO LA MKUU WA MAJESHI YA ULINZI

JAMHURI ya Muungano wa Tanzania ni Taifa huru 

lenye mipango yake na kujitawala. Miongoni mwa 

mipango hiyo mahususi ni ulinzi wa nchi, rasilimali 

zilizopo na mipaka yake.

Ulinzi ni jukumu muhimu kwa Taifa kwani unawezesha 

shughuli za kiuchumi, kijamii, kisiasa na kiutamaduni 

kutekelezwa kwa matakwa na mipango ya nchi.

Jeshi la Kujenga Taifa pamoja na majukumu ya malezi 

ya Vijana na uzalishaji mali linatekeleza pia jukumu la 

ulinzi chini ya Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 
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pamoja na kuandaa Jeshi la Akiba kupitia mafunzo 

yanayotolewa na JKT.

Pamoja na changamoto za kiuchumi, kiteknolojia na 

kijamii zilizopo, JKT inaendelea kuandaa Vijana kuwa 

wazalendo na tayari kutumika katika nyanja 

mbalimbali kwa maslahi ya Taifa.

Nashukuru Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya Awamu ya Sita kwa kuendelea kuijengea 

uwezo JKT kama sehemu kamili ya JWTZ na kuweka 

mazingira rafiki ya kiutendaji ili kuhakikisha jukumu la 

ulinzi wa Taifa hili linatekelezwa kwa kiwango 

kinachostahili.

Tangu kuunganishwa kwa JKT na JWTZ mwaka 1975,  

Wakuu wa Majeshi wote tumekuwa tukihakikisha 

utekelezaji wa majukumu ya JKT unafanyika kwa 

ufanisi. Hivyo, JWTZ itaendelea na jukumu hilo kwa 

maslahi ya Taifa. 

Jenerali Jacob John Mkunda
Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi
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TAMKO LA MKUU WA JESHI LA KUJENGA TAIFA

MIAKA 60 ya Jeshi la Kujenga Taifa tangu kuasisiwa 

kwake, inadhihirisha nia ya Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kuhakikisha utamaduni wa 

Taifa unarithishwa kwa vizazi kadri vinavyofuatana 

pamoja na nguvu kazi ya Taifa inajengwa na kutumika 

kwa maendeleo endelevu ya Taifa.

Ufanisi wa JKT umetokana na jitihada za waasisi wake 

walioongozwa na Hayati Mwalimu Julius Kambarage 

Nyerere. Kwa muktadha huo, nitumie nafasi hii kutoa 

shukurani za dhati kwa jitihada hizo za kuanzishwa 
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JKT Julai 10, 1963 kwani ndio msingi wa uzalendo 

katika Taifa letu.

Kwa niaba ya Maafisa, Askari, Vijana na Watumishi wa 

Umma wa JKT, nawashukuru Viongozi wote wa 

Serikali awamu zote kwa kuendelea kuthamini na 

kuimarisha JKT. Nawashukuru Marais wa Awamu ya 

Kwanza, Baba wa Taifa Mwalimu Nyerere; Awamu ya 

Pili, Mhe. Ali Hassan Mwinyi; Awamu ya Tatu, 

Mhe. Benjamin William Mkapa; Awamu ya Nne, 

Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete; Awamu ya Tano, 

Mhe. Dkt. John Joseph Pombe Magufuli na Awamu ya 

Sita Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Kwa moyo wa dhati, nakiri na kutambua mchango wa 

Serikali katika awamu zote, kwani JKT ilivyo sasa ni 

picha halisi ya jitihada zilizowekwa katika kujenga 

uzalendo kwa jamii ya kitanzania.

Vilevile, namshukuru Waziri wa Ulinzi na JKT, 

Mhe. Innocent Lugha Bashungwa (Mb), Katibu Mkuu 

Dkt. Faraji Kasidi Mnyepe, mawaziri wote, makatibu 

wakuu wa wizara zote na watendaji wengine waliowahi 

kuhudumu na wanaoendelea kuhudumu katika Wizara 
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ya Ulinzi na JKT kwani ufanisi wa JKT tangu 1963, ni 

matokeo ya sera na miongozo bora iliyotolewa na 

inayotolewa.

Kwa namna ya pekee, namshukuru Mkuu wa Majeshi 

ya Ulinzi Jenerali Jacob John Mkunda na Wakuu wa 

Majeshi ya Ulinzi wastaafu kwani maono yao mazuri 

ndiyo yaliyoifikisha JKT tunayoiona leo hii.

Pia, nawashukuru Wakuu wa JKT waliopita kwa 

kuwataja; Kamishna Msaidizi wa Polisi David Nkulila, 

Kamishna Msaidizi wa Polisi Robert Kaswende, 

Mrakibu Msaidizi wa Polisi Laurence Gama, Meja 

Jenerali Nelson Mkisi, Meja Jenerali Makame Rashid, 

Meja Jenerali Davis Mwamunyange, Meja Jenerali 

Abdulrahman Shimbo, Meja Jenerali Martin Madata, 

Meja Jenerali Samwel Kitundu, Meja Jenerali Samweli 

Ndomba, Meja Jenerali Raphael Muhuga, Meja Jenerali 

Michael Isamuhyo, Meja Jenerali Martin Busungu, 

Meja Jenerali Charles Mbuge ambao walifanya kazi 

kubwa iliyonirahisishia utendaji kazi wangu kutokana 

na mazingira mazuri waliyoyaweka kwenye utekelezaji 

wa majukumu ya JKT.
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Pia, namshukuru Mkuu wa Tawi la Utawala JKT, 

Brigedia Jenerali Hassan Mabena, Mkuu wa Tawi la 

Mafunzo, Kanali Aisha Matanza; Mkuu wa Tawi la 

Huduma za Kisheria; Kanali Projest Rutaihwa na 

Mkuu wa Tawi la Usalama na Utambuzi, Kanali Aloyce 

Chagula; Mkurugenzi Mtendaji wa SUMAJKT, Kanali 

Petro Ngata; Wakurugenzi, Maafisa Wanadhimu, 

Makamanda Vikosi, Askari na Vijana kwa michango 

yao katika ufanisi wa JKT.

Mwisho, shukurani zangu ziende kwa Mwenyekiti wa 

Kamati ya Maandalizi ya Maadhimisho ya Miaka 60 ya 

JKT, Kanali George Kazaula na wajumbe wa Kamati 

hiyo kwa kazi kubwa waliyoifanya kuhakikisha 

maadhimisho yanafana.   

Meja Jenerali Rajabu Nduku Mabele
Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa
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DIBAJI

KITABU hiki kimeandikwa ili kusaidia hadhira 

kulifahamu Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) linapotimiza 

miaka 60 tangu kuanzishwa kwake rasmi Julai 10, 1963. 

Vilevile, kinafafanua chimbuko la JKT na uhalisia 

wake nchini Tanzania.

Kwa kuzingatia mageuzi ya kisayansi na kiteknolojia, 

kiuchumi, kisiasa na kijamii kwa miaka 60, Kitabu hiki 

ni mwendelezo wa vitabu vilivyotangulia ambavyo ni 

vya miaka 10 ya JKT (1963–1973), miaka 25 (1963 –

1988) na miaka 50 (1963–2013).

Madhumuni ya Kitabu hiki ni kutoa elimu kwa jamii 

kuhusu JKT kama chombo adhimu cha Taifa chenye 

dhamana ya kujenga uzalendo, umoja na mshikamano 

thabiti kwa Watanzania, bila kujali itikadi za kidini, 

kikabila, kipato, kisiasa na kijinsia.

Kwa kusoma Kitabu hiki, jamii itaipambanua JKT 

kama chombo adhimu cha kuandaa Vijana kuwa tayari 

kulitumikia Taifa kupitia malezi bora yenye tija, 
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uzalishaji mali na ulinzi. Vilevile, walengwa wataelewa 

dhima na dira ya JKT, historia, kukua kwake, 

SUMAJKT, mafanikio, changamoto na mipango ya 

baadaye. Hivyo, Kitabu hiki ni hazina inayotoa elimu 

kwa jamii ya Kitanzania na wasomaji wengine kwa 

ujumla.

Meja Jenerali Rajabu Nduku Mabele
Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa
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UTANGULIZI
“LEO ziko nchi duniani, watu wanakwenda kuona jinsi 
watu wanavyojenga nchi zao. Viongozi na wananchi wote 
wameshikana moja kwa moja, wanajenga nchi yao kwa 
faida ya nchi yao. Matumaini yangu, wananchi, ni 
kwamba kesho na kesho kutwa watu watasema; Nendeni, 
muone Watanzania wanavyojenga nchi yao”. Baba wa 
Taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere.

“JKT ni mahali pazuri pa kuanzia kuvunja fikra 
iliyopandikizwa na Wakoloni, iliyofanya wananchi 
kupeleka watoto wao shuleni, ili waondokane na kazi 
ngumu kama ya kilimo, lakini sasa wasomi wameelewa 
kuwa kilimo humpa mtu fedha kila siku, badala ya 
mfanyakazi anayepata mshahara mara moja kwa mwezi.” 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Awamu ya 
Pili, Mhe. Ali Hassan Mwinyi.

“Na pengine niongeze kusema kuwa hakuna ushahidi 
unaozidi ushahidi wa mtu kuona na kushuhudia 
mwenyewe. Ushahidi wa uhakika wa manufaa ya Jeshi la 
Kujenga Taifa wanao wale wote waliopitia mafunzo yake 
na kulitumikia Taifa kwa njia hii. Mimi ni mmoja wa 
walioshuhudia. Leo nimekuwa Rais na Amiri Jeshi 
Mkuu. Mnaweza kuwa na uhakika kuwa natambua, kwa 
kuwa mimi mwenyewe ni shahidi, manufaa ya JKT. 
Hivyo nitaunga mkono Jeshi hili siku zote za maisha 
yangu.” Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Awamu ya Tatu, Mhe. Benjamin William Mkapa.
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“Serikali na Taifa kwa jumla limetiwa moyo sana na 
mwitikio mkubwa wa vijana wanaojiunga na JKT. Ni 
jambo la faraja kubwa kuona kuwa katika vijana wa 
kujitolea, wapo wengine wana elimu ya vyuo vikuu na 
taaluma mbalimbali … Hivyo basi inazipa JKT na 
JWTZ fursa nzuri ya kupata Maafisa na Askari … 
Lakini, hata wale ambao hawatajiunga na vyombo vya 
ulinzi na usalama, kwa malezi na maandalizi waliyopata 
JKT watakuwa raia wema na wenye kutoa mchango 
unaostahili na unaohitajika sana katika Taifa.” Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Awamu ya Nne, 
Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete.

“Vijana hawa ambao wamegawanyika katika makundi 
mbalimbali, wapo vijana ambao wamekuja kujitolea na 
wana degree (shahada), ni wasomi wazuri tu … imefikia 
mahali kila kazi ninayowapa JWTZ chini ya JKT 
inakuwa na uhakika … endeleeni kusimamia vijana wetu 
waendelee kuchapa kazi na nina uhakika kwa kutumia 
hawa, Tanzania itaenda mbele sana.” Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Awamu ya Tano, Dkt. John 
Pombe Magufuli.

“JKT ni chombo ambacho kimejifafanua kwenye malezi ya vijana 
wetu sababu inawezekana kwamba vijana wetu wanalelewa 
wakiwa majumbani, wanalelewa shuleni, wanalelewa kwenye 
taasisi zao za kidini, lakini JKT kuna malezi ya aina yake. Mtu 
anaweza akapata malezi kote huko lakini bado asisimame kuwa 
raia madhubuti wa nchi yake … JKT imefanya hii kazi kwa muda 
mrefu na wote ni mashahidi kwamba waliopitia JKT 
wanapokuwa kwenye nafasi zozote zile ndani na nje ya Serikali, 
mwenendo wao hauwi kinyume na matakwa ya Taifa.” Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Awamu ya Sita, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan.
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Kabla ya Ukoloni, jamii za Kiafrika zilichukulia malezi 

kama fursa nyeti kwa wanajamii wote iliyotumika 

kufunza, kuandaa na kurithisha utambulisho, 

majukumu, mila na desturi kwa kizazi kijacho.

Ukoloni ulienea Tanzania mwaka 1885 (wakati huo 

Tanganyika) baada ya Afrika kugawanywa na 

kutawaliwa,1 na ulidumu hadi Tanganyika ilipopata 

Uhuru Desemba 9, 1961. Katika kipindi chote Taifa 

lilipokuwa chini ya utawala wa kigeni, dhana ya malezi 

ya mtoto au kijana wa kitanzania, ilibadilika na 

kujikita katika kufanikisha malengo ya watawala wa 

wakati huo. 

Vijana walilelewa kwa misingi ya kupewa elimu ya 

darasani, ili kutumika kwa maslahi ya Wakoloni, na 

utaratibu huo ulisababisha Vijana kupotoka na kubeza 

mila, desturi na utamaduni wa asili, hali iliyochangia 

ubaguzi wa rangi, kipato, dini, kabila, elimu, jinsia, n.k. 

Hata hivyo, malezi yaliendelea kufanyika katika jamii 

za kitanzania kupitia familia, dini, shule, koo, kabila, 

n.k., na lengo la malezi lilibaki kuwa la kuandaa Kijana 

1  Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Muungano wa Tanganyika na Zanzibar Chimbuko, Misingi 

na Maendeleo, Mkuki na Nyota Publishers Ltd, 2022.
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kukua na kuwa na uwezo wa kushiriki shughuli za 

kiuchumi, kijamii na kitamaduni japokuwa 

yaliathiriwa kwa kiasi kikubwa na ukoloni.

Baada ya Uhuru, athari hii iliendelea na baadaye Taifa 

likabaini mahitaji ya kuwa na chombo kitakachohusika 

na kulea Vijana kwa kuwafundisha kupenda kazi za 

mikono, kuondoa athari mbaya zilizoachwa na utawala 

wa kikoloni wa kuchagua kazi za ofisini tu na kuchukia 

kazi za mikono na kutumia nguvu mfano kilimo, 

ufugaji, uvuvi na biashara.

Vilevile, kutoa maarifa muhimu ya kulifahamu Taifa 

lao, historia na utamaduni na kufanya walipende na 

kulitumikia, kuifahamu miiko na makatazo kupitia 

ufahamu wa sheria na Katiba ya nchi, uhuru na mipaka 

yake, demokrasia, utawala bora, vyama vya siasa na 

itikadi za kisiasa. Hali kadhalika, amani na utulivu, 

huduma za jamii, mafunzo dhidi ya athari za ubaguzi, 

rushwa na ufisadi na kutambua maslahi ya Taifa na 

kuwa tayari kuyalinda.

Mwaka 1963, Taifa likaanzisha JKT kama 

itakavyofafanuliwa katika Sura ya Kwanza ya Kitabu
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hiki, ili chombo hicho kibebe jukumu la malezi ya 

Vijana wa kitanzania watakaolelewa katika mazingira 

yenye tofauti za kipato, elimu, utamaduni, mila na 

imani za kidini licha ya utofauti wao.

Tangu kuanzishwa kwa JKT nchini, Vijana wengi 

wamefanya mafunzo kwa utaratibu wa kujitolea na 

kwa lazima, ili kuhakikisha wanapata malezi bora na 

wamalizapo warudi katika jamii kushirikiana nayo 

kujenga Taifa.

Katika miaka hii 60 ya kuwapo kwa JKT, Taifa 

linajivunia amani na utulivu uliopo nchini, uzalendo, 

mshikamano na mchango katika uchumi wa Taifa 

kupitia nyanja mbalimbali. Na hii inatokana na 

mafunzo wanayopata Vijana wakiwa JKT, kwani 

wanajengwa kwa maslahi ya Taifa.

Vilevile, tumeshuhudia SUMAJKT ikitekeleza 

majukumu ya uzalishaji na huduma kwa jamii, kiasi 

cha kupunguza pengo la huduma ambazo zilitarajiwa 

kutolewa na Serikali moja kwa moja. Kwa mfano, 

kupunguza gharama za uendeshaji kwa JKT, kushiriki
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katika utekelezaji wa miradi ya kimkakati kama vile 

ujenzi wa ukuta kuzunguka mgodi wa madini ya 

tanzanite ulioko Mirerani, Simanjiro mkoani Manyara, 

ujenzi wa Ikulu Chamwino na mingine.

Kuwapo kwa JKT pia kumevutia mataifa mengine 

Afrika na duniani kwa kuanzisha programu kama hizo 

za kukusanya Vijana na kuwaweka pamoja na 

kuwaandaa kwa ajili ya kutumikia Taifa lao. Taifa 

linashuhudia miaka 60 ya JKT yenye mafanikio 

kijamii, kiuchumi na kisiasa katika kupambana na 

maadui ujinga, umasikini na maradhi.

Yote hayo yamewezekana kutokana na ushirikiano wa 

dhati uliopo kati ya JKT na Serikali, JWTZ na jamii 

kwa kuzingatia ukweli, kuwa Taifa hili ni moja na lenye 

mwelekeo mmoja kwa maslahi mapana ya watu wake.

Hivyo, JKT bado ni nyenzo muhimu ya malezi kwa 

Vijana, na bado itaendelea kuwa muhimili muhimu wa 

kuwaandaa kuwa wazalendo kulitumikia Taifa lao. 
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SURA YA KWANZA

KUASISIWA KWA JESHI LA KUJENGA TAIFA

“WANANCHI, National Service hatukuanzisha sisi. 
Mataifa mengi duniani yana National Service. Taifa 
linawaambia vijana wake; tunataka vijana mlitumikie 
Taifa lenu. Taifa linadai utumishi toka kwa vijana, 
linadai huduma kwa vijana, na vijana wanaitika. Taifa 
linawadai huduma vijana na vijana wanaitika mwito huo 
kwenda kuhudumia Taifa kwa kazi yoyote ambayo Taifa 
linahitaji ifanywe. Narudia nikisema mipango kama hiyo 
hatukuanza sisi. Mataifa mengi duniani yana National 
Service.”. Baba wa Taifa Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere.

Dhana ya Kuandaa Vijana Kutumikia Taifa 

“National Service” ni maneno ya Kiingereza 

yanayomaanisha Huduma ya Taifa au Huduma kwa 

Taifa au Kutumikia Taifa. Maneno hayo yanatumika 

katika nchi nyingi duniani, yakimaanisha taasisi ya 

kuandaa Vijana kutumikia Taifa lao.

Maneno hayo yalitumika rasmi kisheria kwa mara ya 

kwanza mwaka 1939, baada ya kutungwa sheria 

maalumu nchini Uingereza kurasimisha mafunzo ya 
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kijeshi kwa Vijana kama sehemu muhimu ya kutoa 

huduma kwa Taifa. 2

Shinikizo hilo liliwekwa Uingereza baada ya kujifunza 

kutokana na Vita Vikuu vya Kwanza vya Dunia (1914–

1918) na baadaye Vita Vikuu vya Pili vya Dunia (1939–

1945).

Pamoja na maneno hayo ya Kiingereza kutumika 

katika nchi nyingi kwa maana ya taasisi ya kuandaa 

Vijana kutumikia Taifa lao, jamii nyingi duniani tayari 

zilikuwa na mifumo ya kutoa mafunzo ya aina hiyo kwa 

Vijana kulingana na vipaumbele katika jamii husika.3

Kumbukumbu za Fasihi Andishi hudhihirisha kuwa 

katika karne ya tano, Dola ya Kirumi iliyokuwa 

imetawala sehemu nyingi duniani ilianzisha mifumo ya 

kushirikisha na kuandaa Vijana kutoa huduma kwa 

pamoja katika makoloni yake.

Katika mifumo hiyo Vijana kutoka tabaka masikini, na 

wenye kipato, watawaliwa na watawala, walipewa 

2  UK. National Service (Armed Forces) Act, 1939.

3  Bala Achi (1988), Arms and Armour in the Warfare of  Pre-Colonial Hausaland. The Center for African Area 

Studies, Kyoto University.
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mafunzo ya pamoja ya ulinzi na maendeleo ya jamii, 

maridhiano na urafiki.4

Dhana na mfumo huu wa kujenga uzalendo, 

maridhiano na urafiki katika maeneo yote ya utawala 

wa Dola ya Kirumi kupitia mafunzo hayo kwa Vijana 

wa kada zote, ulipata umaarufu katika nchi nyingi za 

Ulaya kama Ugiriki, Ujerumani na Ufaransa, na 

hatimaye bara la Amerika Kaskazini.

Mtaalamu wa historia, Thomas Hippler anarejea dhana 

na mfumo huo kama ‘Romanticism’ (Urumi) 

uliochukua taswira ya aina yake Ujerumani na 

Ufaransa enzi za mapinduzi ya miaka 1789 hadi 1930.5

Mfumo wa mafunzo ya aina hiyo ulitumiwa vema na 

Napoleon Bonaparte (mtawala na kamanda wa kijeshi 

wa Ufaransa) kabla na baada ya mapinduzi ya 

Ufaransa, katika kubainisha uhusiano wa mtu mmoja 

mmoja, Dola na Taifa kwa ujumla.6

5  T. Hippler, (2008), Citizens, Soldiers and National Armies: Military Service in France and Germany, 1789 – 1830  

(War, History and Politics), Routtledge, New York, www.amazon.Com

4  Plutarch, (1992), “Plutarch’s life of  Coriolanus”, plutarch’s lives, Vol I (Dryden translation ed), Random 

House.

6  Kama ilivyorejewa hapo juu.
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Baadhi ya nchi za Ulaya kama Sweden na Finland zina 
historia ya mafunzo hayo kwa Vijana wa jinsia zote kwa 
mujibu wa sheria kwa karne nyingi.7  Pia, nchini 
Marekani (USA) mjadala wa kujenga Taifa hilo kwa 
kushirikisha Vijana ulisisitizwa baada ya uhuru mwaka 
1776. 

Rais wa zamani wa Marekani na mtaalamu wa sheria, 
Thomas Jefferson alisisitiza mafunzo kwa Vijana 
akisema: “Ukweli lazima uwe wazi, kuwa bila kufuata 
mfumo wa Kirumi na Kigiriki wa kumfanya kila raia 
kuwa Askari, Marekani haiwezi kujilinda.’’8  Hivyo 
alisisitiza mitaala ya kijeshi ifundishwe vyuoni mwaka 
1813.

Barani Asia, mafunzo hayo yalitolewa kwa jamii za 
wakulima, wakazi wa mijini na watu wa kawaida 
vijijini, chini ya machifu. Mfano, nchini China 
yalitolewa karne nyingi kabla ya Kristo chini ya tawala 
za kinasaba, kama vile nasaba za Shang, Wei, Shuhan, 
Wu na Jin.9

7  A. Persson and F. Sundeval, (2019), “Conscripting Women: Gender, Soldiering and military Service in Sweeden 

1965 – 2018” in the women History Review, 28:7, 1039 – 1056, DOI: 10. 1080/09612025. 2019.1596542.

8  R. Leenhard, (2006), Elightened Defense: The National Security Policy of  Thomas Jefferson, West Virginia     

University, West Virginia.

9  P. Ebrey etal (eds), (2006), Pre – Modern East Asia: To 1800 : A cultural, Social and Political History, 

Houghton  Mifflin Company, Boston and New York, pp 61 – 63, 72.



Miaka 60 ya Jeshi la Kujenga Taifa

5

Mafunzo haya yalikuwa ya kujitolea au ya lazima 

ikitegemea na urithi kutoka familia za makamanda wa 

kijadi.10

Katika nchi nyingi za Afrika kulikuwa na mifumo ya 

kuandaa Vijana kutumikia jamii kupitia mifumo ya 

ulinzi na usalama wa kijadi au kiasili.11

Nchini Tanzania makabila mengi yalikuwa na mifumo 

ya mafunzo na malezi ya asili kwa Vijana kwa kuakisi 

maendeleo na ulinzi wa jamii husika. 

Hivi sasa nchi nyingi duniani zina utaratibu wa 

kuandaa Vijana kwa majina na mifumo tofauti, kwa 

mfano JKT/JKUZ kwa Tanzania na ‘National Youth 

Service’ kwa Sudani Kusini, Korea Kusini na Kenya.

Mifumo hii ya huduma ya Vijana kwa Taifa, inaweza 

kuwa na taswira kutegemea mikakati na malengo ya 

kila jamii husika, katika kutatua changamoto zake. 

Kwa mfano, kwa Tanzania JKT ni taasisi iliyoundwa na 

Serikali kwa ajili ya kutoa mafunzo ya malezi, 

11  Bala Achi (1988), Arms and Armor in the Warfare of  Pre-Colonial Hausaland. The Center for African Area 

Studies, Kyoto University.

10  P. Ebrey etal (eds), (2006), Pre – Modern East Asia: To 1800 : A cultural, Social and Political History, 

Houghton  Mifflin Company, Boston and New York, pp 61 – 63, 72.
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uzalishaji mali na ulinzi kwa Vijana ili kujenga Taifa 

lenye uzalendo. 

Kijana wa JKT 

Kijana wa JKT anatafsiriwa kuwa Mtanzania mwenye 
umri wa miaka 16 hadi 35,12 aliyeandikishwa JKT kwa 
kundi la kujitolea, lazima au kuteuliwa na Serikali kwa 
sababu maalumu za kimkakati. Kijana huyu ni 
aliyelelewa na JKT na kuwa mzalendo halisi asiyetiliwa 
shaka kwa maslahi ya Taifa. 

Kwa mujibu wa Sheria ya JKT, Kijana ni mtumishi 
aliyeandikishwa, ambaye Waziri wa Ulinzi na JKT, kwa 
amri ya Serikali, anaweza kuteua Afisa yeyote wa 
umma au wa chuo, shule au taasisi nyingine ya elimu 
kufanya mafunzo ya JKT.13

Vijana hawa ni wanaojiunga na JKT, Serikali 
inapobaini kuwapo haja ya kundi hilo kupata mafunzo 
ya uzalendo ili kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa 
majukumu yao. Watumishi wa Bunge, Wizara ya 
Mambo ya Nje na viongozi wa siasa ni mifano ya 
waliowahi kufanya mafunzo ya JKT.  

12  JKT (1973) Miaka 10 ya Jeshi la Kujenga Taifa.

13  Sheria ya JKT Namba 16 ya mwaka 1964
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Historia ya Jeshi la Kujenga Taifa

Historia ya kuanzishwa JKT inaanzia mwaka 1958 

wakati wa ziara ya viongozi wa Taifa nchini Ghana, 

ambapo Baba wa Taifa Mwl. Nyerere na Mhe. Rashid 

Kawawa (Simba wa Vita) walikwenda kuhudhuria 

sherehe za kuadhimisha mwaka mmoja wa uhuru wa 

nchi hiyo.
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Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere.

Mhe. Kawawa (Simba wa Vita) alikuwa akiwakilisha 

Chama cha Wafanyakazi wa Tanganyika (TFL) na 

Mwalimu Nyerere Chama cha Tanganyika African 

National Union (TANU). 



Miaka 60 ya Jeshi la Kujenga Taifa

9

Mhe. Rashid Mfaume Kawawa

Wakiwa nchini humo, Mhe. Kawawa alialikwa chakula 

cha jioni pamoja na aliyekuwa Waziri wa Mambo ya 

Nchi za Nje wa Israel, Bi. Golda Meir.

Mhe. Kawawa alipata fursa ya kuzungumza na kiongozi 

huyo, ambaye alitanabaisha namna Taifa la Israel 

linavyowaandaa vijana wake kutumikia Taifa lao kwa 

moyo wa uzalendo.

‘Simba wa Vita’ alivutiwa na maelezo yaliyotolewa na 

Bi. Meir, namna ya utaratibu unaotumika na Taifa la 
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Israel kuwakusanya na kuwaandaa Vijana kijeshi na 

baadaye kufanya majukumu mengine ya kitaifa kwa 

ujasiri, uvumilivu, ushirikiano na nidhamu.14

Aliporejea hotelini walikofikia na Mwalimu Nyerere, 

Mhe. Kawawa alimweleza juu ya mazungumzo yake na 

Bi. Meir, ambayo yalimvutia na kumwagiza ayafanyie 

kazi atakaporejea nchini.15

Waliporejea, Mhe. Kawawa aliyawasilisha mawazo 

hayo kwa Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Umoja wa 

Vijana wa Chama cha TANU (TYL), Joseph Kizurira 

Nyerere, akisaidiwa na Nangwanda Lawi Sijaona. 

Viongozi hao waliafiki mawazo hayo na kuyapeleka 

katika Mkutano Mkuu wa TYL uliofanyika Tabora 

Agosti 25, 1958 ili kujadiliwa zaidi na wajumbe.

14  Rwamkoma Daima (2017), Toleo Na. 1

15  P.Bjerk,(2015) Building A Peaceful Nation; Julius Nyerere and Establishment of  Sovereignty in Tanzania, 

1960-1964.
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Bi. Golda Meir             

Hata hivyo, mkutano wa TANU ulishindwa 

kuidhinisha uanzishwaji wa mafunzo hayo, kwa kuwa 

Tanganyika ilikuwa inatawaliwa na Uingereza chini ya 

uangalizi wa Umoja wa Mataifa (UNO). Baada ya 

Uhuru wa Tanganyika Desemba 9, 1961 wazo hilo 

liliwasilishwa kwa mara ya pili kwenye Mkutano Mkuu 

wa Vijana wa TANU Agosti 25, 1962 mjini Tabora.16

Mkutano huo uliazimia kutekeleza wazo la kuanzishwa 

rasmi kwa taasisi ya kuandaa Vijana kuwajengea 

uzalendo na umoja wa kitaifa. Wajumbe wa kikao hicho 

16  JKT, (1973), Miaka 10 ya Jeshi la Kujenga Taifa. 
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walikuwa Joseph Nyerere (Mbunge na Katibu Mkuu 

TYL), Isack Malecela (Katibu Mkuu wa Mambo ya 

Fedha TYL), Moses Nnauye, H.S.J. Zingaro (Katibu 

Mkuu Mtendaji TYL) na Meja Yaffer Ben Amots wa 

Israel (mshauri mtaalamu wa mpango huo).17

Baada ya mkutano huo, mapendekezo ya kuanzishwa 

chombo rasmi cha kitaifa cha kuandaa Vijana kuwa 

Wazalendo, yaliwasilishwa serikalini na kuidhinishwa 

na Baraza la Mawaziri Aprili 1963.

Serikali iliridhia chombo hicho kiitwe Jeshi la Kujenga 

Taifa chini ya Wizara ya Utamaduni wa Taifa na 

Vijana. Wizara hiyo iliongozwa na Waziri Nangwanda 

Sijaona (Mwenyekiti TYL), Joseph Nyerere (Naibu 

Waziri na Katibu TYL) na Mzee Harubu Saidi (Katibu 

Mkuu wa Wizara).18

JKT 1963 hadi 1973

Julai 10, 1963 JKT ilianzishwa rasmi bila kutungwa 

sheria na Bunge la Tanganyika.19  Kwa mara ya 

kwanza, mafunzo ya JKT yalitolewa kwa Vijana wa 

17  JKT, (1973), Miaka 10 ya Jeshi la Kujenga Taifa.

18  JKT. (2013). Miaka 50 ya Jeshi la Kujenga Taifa.

19  Kama ilivyorejewa hapo juu.
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TYL kwa kutumia eneo na majengo ya Mgulani, Dar es 

Salaam yaliyokuwa kituo cha kuwavua uaskari baadhi 

ya askari wa Mwingereza (KAR) waliopigana Vita vya 

Pili vya Dunia (1939—1945) kabla ya kurejeshwa 

katika mikoa yao ya asili.20

Vijana wa kwanza kujiunga na mafunzo ya JKT 

walikuwa viongozi (makatibu) wa TYL kutoka wilaya

11 nchini, wengi wao walishahudhuria mafunzo ya 

uongozi wa Vijana Yugoslavia mwaka 1962.21 Aidha, 

katika juhudi za kuandaa uongozi wa JKT, Vijana 30 

walipelekwa Israel Mei 19, 1963 kufanya mafunzo ya 

uimarishaji.

Kundi la kwanza kujiunga na mafunzo katika kambi ya 

JKT Mgulani Julai 10, 1963 lilikuwa na Vijana 

wafuatao:22

�� Sebastian Chale (TYL – Kilosa)

��Peter Lwegarulira (TYL – Bukoba)

��John Ndimngwango (TYL – Kasulu)

�� Hashim Ngaliwason (TYL – Mtwara)

20   JKT. (2013). Miaka 50 ya Jeshi la Kujenga Taifa.

21 JKT. (1973). Miaka 10 ya Jeshi la Kujenga Taifa.

22  Kama ilivyorejewa hapo juu.
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�� Dismass Msilu (TYL – Iringa)

�� Zainab Kiango (TYL – Dar es Salaam)

��Athuman Msonge (TYL – Musoma)

�� Rupho Kamba (TYL – Mwanza)

��Reginald Mitande (TYL – Masasi)

�� Eslei Mwakyambiki (Mwalimu Dar es Salaam)

�� Saidi Desai (Mwalimu Dar es Salaam)

Joseph Nyerere (kushoto) akizungumza na baadhi ya 
Vijana 11 waliojiunga na JKT mwaka 1963 katika Kambi 
ya Mgulani.
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Bi. Zainab Kiango aliyekuwa msichana pekee 
miongoni mwa Vijana 11 wa kwanza kujiunga na 
mafunzo ya JKT mwaka 1963.

Ilipofika Agosti 1963 Vijana wengine watano walijiunga 

na mafunzo hayo na hivyo kundi la kwanza kuwa na 

Vijana 16. Vijana hao watano ni:

��John Mwakilulele

��Adam Mwakyoma

�� Magreth Mhando

��Aloys Moyo

��Edson Simkonde
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Kundi hilo lilifuatiwa na makundi mengine matatu 

kabla ya kutungwa Sheria ya Jeshi la Kujenga Taifa 

mwaka 1964. Katika makundi hayo, kundi la kwanza 

lilijiunga Oktoba 1963 na kuitwa Kombania ‘A’ lenye 

Vijana 130 wakiwamo Amos Mawazo ambaye baadaye 

alikuwa Mkuu wa Kambi ya JKT Mbweni na Makame 

Rashid ambaye baadaye alikuwa Mkuu wa JKT. Kundi 

la pili lilijiunga Novemba 1963 na kuitwa Kombania ‘B’ 

lenye Vijana 179. 

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere (kulia) akiwa na Mhe. 
Abeid Aman Karume (kushoto) wakikagua Vijana wa JKT 
katika mafunzo yaliyofanyika kwenye Kambi ya Mgulani JKT.
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Vijana waliendelea kuhamasika na kundi la tatu 

lililoitwa Kombania ‘C’, la Vijana 170 kujiunga Januari 

17, 1964. Baadhi ya Vijana waliokuwa kundi hili ni 

Christopher Khamsini (baadaye alikuwa Kamanda 

Kikosi JKT Makutupora na Mkurugenzi wa Kwanza 

wa Usalama na Utambuzi JKT), Tumainieli Mlay 

ambaye baadaye alikuwa Kamanda Kikosi JKT 

Mafinga, Edmund Mjengwa ambaye baadaye alikuwa 

Mkuu wa Wilaya na Mbunge wa Mbarali. Makundi 

haya yalilenga kuandaa viongozi wa JKT.23

Vijana wa JKT wakiwa mafunzoni eneo la Ubungo, 1963.

23  JKT. (2013). Miaka 50 ya Jeshi la Kujenga Taifa.
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Wakati huo, JKT ilikuwa na malengo yafuatayo:24

��Kuelekeza nguvu ya Vijana katika miradi ya ujenzi 
wa Taifa, na kuwa kichocheo katika maendeleo ya 
jamii kwa kuwa mfano wa kizalendo, uraia mwema 
na moyo wa kujitolea kwa Taifa.

��Kupitia JKT, Vijana wapate maarifa na moyo wa 
kupambana na maadui ujinga, umasikini na 
maradhi.

��Kuhamasisha Vijana wa kada mbalimbali, 
wataalamu na wasio wataalamu ili kujenga 
nidhamu, ufahamu, utu na tabia njema ya uongozi 
katika jamii.

��Kuandaa Vijana kuwa tayari kusaidia Taifa 
kukabiliana na majanga ya asili au dharura, kama 
vile mafuriko, moto, magonjwa ya mlipuko na 
mengineyo.

��Kuwezesha Vijana kushiriki kudumisha utamaduni 
wa Taifa, malikale, mila na desturi za jamii na 
kuhamasisha watu kufikia malengo ya Taifa.

��Kuwaleta pamoja Vijana na kuwaelimisha, 
kuwaandaa kuwa raia wema, na wazalishaji mali 
katika muktadha wa udugu, umoja na uzalendo kwa 
Taifa.

24  The Government of  Tanganyika, (1963), Tanganyika National Service  Directives 
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Miongoni mwa ofisi za kwanza zilizotumika  JKT 
Mgulani 1963.

Sheria ya Kuanzishwa kwa JKT

JKT ilianzishwa kwa Sheria Namba 16 (National 

Service Act, 1964) iliyofanyiwa mapitio mwaka 2002 

kifungu 3(1). Sheria hii ilipitishwa kuwataka vijana 

kujitolea kwa hiari kujiunga na JKT ili kulitumikia 

Taifa. Vijana hao walitakiwa kuwa angalau wawe 

wamehitimu elimu ya msingi, wanachama wa TYL, 
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wasiwe wameoa au kuolewa na wawe tayari kujitolea 

kutumikia Taifa kwa muda wa miaka miwili.25

Baada ya kupitishwa sheria hiyo, Novemba 1964 kundi 

la kwanza liliripoti Mgulani JKT na kuitwa Operesheni 

Maendeleo, likiwa na Vijana 486 akiwamo Kanali 

Agustino Sanga ambaye baadaye alikuwa Mkuu wa 

Kikosi cha JKT Mgulani na Meja Gerald Oddo ambaye 

baadaye alikuwa Mkuu wa Kikosi cha JKT Mgambo.

Operesheni zingine zilizofuata ni Motomoto ‘A’ na ‘B’,

kozi za makatibu wa TYL za Machi 15, 1965–Mei 1965 

na Agosti 2, 1965–Oktoba 19, 1965 Mgulani JKT. 

Operesheni Jamhuri ya Oktoba 1965 na Umoja yenye 

Vijana 300 wakiwamo wenye elimu ya sekondari 

waliojiunga kwa mara ya kwanza Novemba 1965.26

Baadhi ya Vijana wa kundi hili walipelekwa Bulgaria 

kusomea Uhandisi, wengine Uandishi wa Habari 

Nyegezi, Mwanza na wengine Ualimu wa Elimu ya 

Watu Wazima katika Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima 

ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam.27

25  Sheria ya JKT Namba 16 ya mwaka 1964.

26  JKT. (2013), Miaka 50 ya Jeshi la Kujenga Taifa.

27  JKT. (2013), Miaka 50 ya Jeshi la Kujenga Taifa.
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Katika mfumo huo wa kujitolea, Vijana wengi, hususan 

wenye elimu ya msingi na viongozi wa TYL, 

waliendelea kujiunga na JKT kwa ridhaa yao. Mfano, 

Elly Anangisye (Katibu Mkuu TYL) na Fortunatus 

Masha (Katibu Mkuu Msaidizi Ofisi ya TANU 

Lumumba).

Pia, wataalamu wa fani mbalimbali kama Fredrick 

Rutakyamirwa (kutoka Wizara ya Ardhi kuja 

kuongoza idara ya siasa), Francis Mbena (kutoka 

Wizara ya Elimu kuja kutoa elimu ya kawaida) na Dkt. 

Justine Omari (kutoka Wizara ya Afya kuja kutoa 

huduma ya afya), waliazimwa kuongeza ufanisi JKT.28

Huduma za afya pia zilitolewa kwa Maafisa, Askari, 

Vijana na wananchi walioishi jirani na kambi za Jeshi 

kwa mfano, zahanati ya kwanza ilianzishwa mwaka 

1965 katika kikosi cha JKT Mgulani.29

Kutokana na kukua na kuenea kwa JKT katika mikoa 

mingine na mwitikio mdogo wa wasomi kujitolea, 

Serikali iliona umuhimu wa kurekebisha sheria namba 

28  JKT. (2013), Miaka 50 ya Jeshi la Kujenga Taifa.

29  Kama ilivyorejewa hapo juu.
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16 ya 1964 ili kuweka ulazima kwa Vijana wenye elimu 

ya sekondari na vyuo kutumikia Taifa kupitia JKT.

Akihutubia Vijana wa JKT Mgulani mwaka 1964, 

Mwalimu Nyerere alieleza kuwa Wakoloni walifundisha 

Watanzania jambo baya la kutenga kazi za nchi kati ya 

wavaa tai na wasiovaa tai. Alisisitiza kuwa sheria ni 

sharti ibadilishwe, ili kushinikiza wasomi na wenye kazi 

kupita JKT kwa miaka miwili.30

Aliona kuwa, kimsingi ni vema Vijana wote wa 

kitanzania wakapata mafunzo ya JKT kabla ya 

kuendelea na majukumu ya kijamii, kitaifa na 

kimataifa, hivyo alisisitiza, “Serikali imeunda kundi la 

kujenga Taifa, ili watu wa aina yote wapite, kesho na 

kesho kutwa, na JKT ndio uwe mlango mkuu, na kama 

mtu hakuupita, haingii mahali pengine, hivyo sharti 

apite kwanza mlango huo”. 31

Kwa mantiki hiyo, jamii ikiwa na Vijana waliopitia 

JKT, Taifa litakuwa na uhakika wa jamii yenye 

uzalendo; tunu ambayo ni muhimu kwa mataifa mengi 

30  Hotuba ya Mwl. JK Nyerere aliyoitoa kwa Vijana wa JKT Mgulani tarehe 31 Machi 1964, Dar es Salaam.

31  JKT (1973) Miaka 10 ya Jeshi la Kujenga Taifa.
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duniani na ndiyo maana, baadhi ya nchi zina utaratibu 

kama huu wa kulea Vijana.

Mataifa hayo ni kama vile Zambia (National Service), 

Kenya (National Youth Service), Ghana (National 

Service Scheme), China (Poverty Alleviation Relay 

Project), New Zealand (Conservation Corps), Nigeria 

(National Youth Service), Namibia (National Youth 

Service), Malaysia (National Youth Scheme), Israel 

(National Youth Scheme) na Bulgaria (Youth Labour 

Organization).

Kabla ya marekebisho ya sheria ya JKT, kundi la pili 

lilipelekwa nchini Israel Novemba 1965 kujifunza 

utaalamu wa fani mbalimbali zilizokuwa zinahitajika 

kuimarisha mafunzo ya JKT. 

Wengine walipelekwa Chuo cha JWTZ Mgulani.32

Makundi hayo matatu yaliyofanya mafunzo katika 

kambi za Mgulani (Dar es Salaam), Ruvu (Pwani), 

Mafinga (Iringa), Makutupora (Dodoma) na Oljoro 

(Arusha) ndiyo yalizalisha viongozi wengi wa JKT na 

kuimarisha Jeshi hilo.

32  JKT. (1973). Miaka 10 ya Jeshi la Kujenga Taifa.
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Mwaka 1966 sheria hii ilifanyiwa marekebisho na 

kuwataka wasomi kujiunga na JKT kwa lazima lakini 

Vijana wasomi hawakujiunga kwa wingi kama 

ilivyotarajiwa.

Baada ya mafunzo ya JKT kuwa ya lazima kwa mujibu 

wa sheria, wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Dar es 

Salaam (UDSM), Chuo cha Tiba Muhimbili, Chuo cha 

Ufundi cha Dar es Salaam na Chuo cha Ualimu 

Chang’ombe, waligomea mwito wa kisheria na 

kuandamana hadi Ikulu Oktoba 22, 1966 kupinga 

sheria mpya, jambo lililomkasirisha Mwalimu Nyerere 

na kufukuza wanafunzi 393 ili wakajirekebishe.

Kesho yake, Oktoba 23, 1966 Mwalimu alihutubia 

wananchi na kuwaelimisha nia njema ya sheria hiyo 

akisema:

“Lakini tuliona kwamba vijana waliokwisha 
kuingia katika National Service hivi sasa ni vijana 
ambao au wana elimu ndogo, au hawakusoma 
kabisa au hawana kazi au hawakusomea kazi 
yoyote. Hao ndiyo wanaoingia katika National 
Service. Na National Service ni kazi ya vijana, ni 
mahali pa vijana kwenda kutumikia Taifa. 
Tukaona vijana wenye elimu hawaji. Waliosomea 
kazi maalumu hawaji. Mwenye kitumbua na kazi 
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yake mahali, haji. Tukaona kuwa jambo hili lina 
kasoro. Vipi waliokwishatumikia vizuri sana na 
Taifa, wao ndio hawaji kuhudumia Taifa katika 
National Service, ila wale ambao 
hawakugharimiwa na Taifa wao ndio wanakuja? 
Tuligundua kwamba mpango huu una walakini.” 
Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere.

Baadaye Mwalimu alisamehe wanafunzi waliogoma na 

wakarejea vyuoni kuendelea na masomo isipokuwa 

wanafunzi saba waliokuwa viongozi wa mgomo huo. 

Hilo lilikuwa fundisho kwa wanafunzi wengine wa vyuo 

vikuu na vijana wengine kwa ujumla.

Baada ya kutangazwa kwa Azimio la Arusha mwaka 

1967 kama Sera ya Taifa ya Ujamaa na Kujitegemea, 

JKT ilibaki kuwa chombo mahususi cha Serikali cha 

kuhamasisha na kuwaleta Watanzania pamoja, ili 

kuwajengea moyo wa uzalendo, umoja, kupenda kazi, 

kujitegemea na kuandaa viongozi wa Taifa.33

JKT ilifanya juhudi kubwa ya kuandaa Vijana kuwa 

wazalendo kuwapa elimu kamili ya siasa. Mafunzo hayo 

yalikuwa muhimu katika kuwafanya watambue vizuri 

maadui wa ndani na nje ya nchi, na pia kujihadhari na 
33  Azimio la Arusha la Mwaka 1967 (Tafsiri ya lugha ya Kiingereza)
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viongozi wenye fikra za udini, ukabila, rangi na tofauti 

za elimu.34

Viongozi wa Kitaifa Waliofanya Mafunzo ya JKT 

Kuanzia  mwaka  1968, Viongozi wa Kitaifa walihamasika 

kufanya mafunzo ya JKT. Miongoni mwao ni; 

��Mwalimu Nyerere — Operesheni Mwenge JKT 

Mafinga mwaka 1968.

��Mhe. Aboud Jumbe Mwinyi (Makamu wa Kwanza 

wa Rais)

��Mhe. Kawawa (Waziri Mkuu na Makamu wa Pili wa 

Rais)

��Mhe. Adam Sapi Mkwawa (Spika wa Bunge)

��Mhe. Edward Moringe Sokoine (Waziri wa Ulinzi)

��Mhe. Job Lusinde (Waziri wa Mawasiliano)

��Mh. Abdulrahman Mohammed Babu (Waziri wa 

Mambo ya Nje) na wengineo ambao wote walipata 

mafunzo JKT Ruvu Operesheni Kazi ‘B’ mwaka 

1968.

34  JKT. (1988). Miaka 25 ya Jeshi la Kujenga Taifa.
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��Mhe. Mkapa (Mhariri Mtendaji wa Gazeti la Uhuru 

baadaye Rais wa Tanzania) alifanya mafunzo JKT 

Ruvu, Operesheni Tekeleza mwaka 1971.

��Mhe. Benard Membe (Waziri wa Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa Kimataifa Mstaafu) alifanya 

mafunzo JKT Oljoro, Operesheni Muungano (JW & 

JKT) mwaka 1975/76.

Aidha, Vijana wengi wa kitanzania walipata fursa ya 

kutumikia Taifa kupitia JKT na baadaye kuwa 

viongozi. Miongoni mwao ni: 

��Mhe. Othman Chande (Jaji Mkuu Mstaafu)

Operesheni Utii mwaka 1967.

��Mhe. Zakhia Meghji (Waziri wa Fedha Mstaafu) 

Operesheni Utamaduni mwaka 1969

��Mhe. Fredrick Sumaye (Waziri Mkuu Mstaafu) 
Operesheni Mwangaza mwaka 1970.

��Mhe. Edward Lowassa (Waziri Mkuu Mstaafu) 
Operesheni Mikoa JKT Ruvu mwaka 1970.

��Mhe. Mizengo Pinda (Waziri Mkuu Mstaafu) 
Operesheni Mikoa JKT Ruvu mwaka 1970.

��Mhe. Dkt. Jakaya Kikwete (Rais wa Awamu ya Nne) 
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Operesheni Tumaini, JKT Ruvu, mwaka 1972.

��Jenerali Salvatory Venance Mabeyo (Mkuu wa 
Majeshi Mstaafu) Operesheni Usafi, JKT Mafinga,  
mwaka 1978.

��Meja Jenerali Michael Isamuhyo (baadaye alikuwa 
Mkuu wa JKT) Operesheni Mazoezi JKT Ruvu,  
mwaka 1978.

��Mhe. Dkt. John Magufuli (Rais wa Awamu ya Tano) 
Operesheni Mshikamano JKT Makutupora mwaka 
1984.

��Mhe. Jenista Mhagama (Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Waziri Mkuu Sera, Bunge na Uratibu) Operesheni 
Kambarage JKT Mlale  mwaka 1990/91.

��Meja Jenerali Rajabu Mabele (Mkuu wa JKT) 
Operesheni Kambarage JKT Ruvu  mwaka 1990/91.

��Jenerali Jacob Mkunda (Mkuu wa Majeshi) 
Operesheni Vyama Vingi, JKT Ruvu  mwaka 1992.

Uongozi wa JKT Mwaka 1963

JKT ilikuwa Jeshi jipya ambalo halikurithiwa kwa 

Wakoloni. Hivyo, lililazimika kuchukua viongozi 

kutoka majeshi mengine, hususani Jeshi la Polisi. Kwa 
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utaratibu huo wafuatao walikuwa viongozi waanzilishi 

wa JKT mwaka 1963:

��Kamishina Msaidizi wa Polisi (ACP) David Nkulila. 

Aliteuliwa na Rais Nyerere kuwa Mkurugenzi wa 

JKT.

��Mrakibu Msaidizi wa Polisi (ASP) Laurence Gama. 

Aliteuliwa kuwa Mkurugenzi Msaidizi – Utawala.

��Mrakibu Mwandamizi wa Polisi (SSP) Gladstone 

Mwamlima. Aliteuliwa kuwa ‘Senior Master’ na 

Mkuu wa Kambi ya JKT Mgulani.

��Mrakibu Mwandamizi wa Polisi (SSP) Saidi 

Magambo. Aliteuliwa kuwa ‘Senior Master’ na Mkuu 

wa Maghala JKT (Mgavi Mkuu).

Majukumu ya msingi ya JKT tangu kuanzishwa ni 

malezi ya Vijana, uzalishaji mali na ulinzi. Katika 

kutekeleza majukumu hayo, JKT ilitoa mafunzo kwa 

makundi matatu ambayo ni Kundi la Kujitolea, Lazima 

na Kundi Maalumu ambalo lilihusisha watumishi wa 

taasisi mbalimbali.

Malezi ya Vijana yalilenga kuwajengea uzalendo wa 

kutumikia Taifa. Masomo waliyofundishwa Vijana 
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yalikuwa ni Siasa (TANU na ASP), Uchumi, Historia, 

Jiografia, Uhasibu, Kiswahili, Sanaa, Michezo na 

Ufundi.35

Hata hivyo, fani za umakanika, uhunzi, uchomeleaji 

vyuma, useremala, ufundi viatu, ushonaji na ufundi 

bomba zilipewa kipaumbele ili kusaidia Taifa kuongeza 

wafanyakazi wenye ujuzi wa ufundi viwandani.36

Pia, michezo, sanaa na utamaduni vilitiliwa mkazo 

katika kuibua na kuendeleza vipaji ili kukuza Taifa. 

Katika michezo zilianzishwa timu za mpira wa miguu, 

mpira wa kikapu, netiboli, ngumi na riadha. Pia, 

kikundi cha muziki wa Jazi kilianzishwa mwaka 1965, 

‘Brass Band’ mwaka 1968 na vikundi vya ngoma na 

kwaya mwaka 1969. 

Mwaka 1972 wanamichezo na wasanii wote 

walihamishiwa Kikosi cha JKT Mgulani chini ya 

Kamanda Kikosi Luteni Kanali Venance Nhg’onge. 

Lengo la kuanzishwa Kikosi hicho lilikuwa kurahisisha 

shughuli na utendaji katika michezo, sanaa na 

utamaduni.
35  JKT (1973) Miaka 10 ya Jeshi la Kujenga Taifa.

36  Kama ilivyorejewa.
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JKT ilitumia vikundi hivyo kuhamasisha, kuburudisha 

na kuelimisha Maafisa, Askari, Vijana na Watumishi wa 

umma na familia zao kwenye kambi za JKT na sherehe 

za kitaifa. 

Vilevile, Vijana walifundishwa uzalishaji mali kama 

vile kilimo na ufugaji kwenye kambi zote ili kuwasaidia 

Vijana waweze kutumia ujuzi huo kujitegemea kwa 

maendeleo ya jamii baada ya kumaliza muda wao 

katika JKT.

Hata hivyo, wakati JKT inaasisiwa hali ya uzalishaji 

mali ilikuwa duni kutokana na idadi ndogo ya Vijana na 

ukosefu wa wataalamu. 

Umuhimu wa JKT katika jukumu la ulinzi ni wa 

kihistoria baada ya maasi ya Jeshi lililokuwa na taswira 

ya kikoloni Tanganyika Rifles (TR) yaliyotokea mwaka 

196437. TR ilivunjwa na kuanzishwa JWTZ ambamo 

Vijana wa TYL na ASP waliandikishwa. Maasi hayo 

yalitoa msukumo kwa Serikali kuona umuhimu wa 

JKT kupewa jukumu maalumu la kufundisha Vijana 

ulinzi na kuandaa Askari wa kujiunga na Jeshi hilo.38

37  Tanzania. Peoples Defence Force (1993), Tanganyika Rifles Mutiny: January 1964.  Dar es Salaam University Press.

38  JKT (1988) Miaka 25 ya Jeshi la Kujenga Taifa.
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Vijana wa TYL walipewa mafunzo ya ulinzi na 

kujengewa uzalendo katika kambi ya Mgulani JKT na 

baadaye walijiunga na JWTZ. Baada ya uundwaji wa 

JWTZ, JKT ilirejea katika majukumu yake ya msingi 

ya malezi ya Vijana na uzalishaji mali.

Mwalimu Julius Nyerere, akipata ushauri kutoka kwa 
mtaalamu wa kijeshi baada ya maasi ya mwaka 1964.

Katika kipindi cha miaka kumi ya mwanzo (1963–

1973), JKT iliendeshwa kwa ushauri wa wataalamu 

kutoka Israel wakiongozwa na Luteni Kanali Ben 

Yaah. Wakati huo mafunzo ya JKT yalishabihiana na 



Miaka 60 ya Jeshi la Kujenga Taifa

33

mfumo wa maandalizi ya Vijana katika kambi 

zilizojulikana kama ‘Kibutz’ nchini Israel.39

Kuanzia mwaka 1963 hadi 1973, JKT ilikuwa chini ya 

wizara tofauti zifuatazo:

��Wizara ya Utamaduni wa Taifa na Vijana mwaka 

1963—1964. 

��Wizara ya Maendeleo ya Jamii na Utamaduni wa 

Taifa mwaka 1964—1967.

��Wizara ya Ulinzi na JKT mwaka 1967 hadi sasa.

Mawaziri Mwaka 1963 – 1973

39  JKT. (2013). Miaka 50 ya Jeshi la Kujenga Taifa.

Mhe. Nangwanda Sijaona
Waziri wa Utamaduni wa Taifa na Vijana

(1962 – 1964)

Mhe. Sheikh Kaluta Abedi
Waziri wa Maendeleo ya Jamii na 

Utamaduni wa Taifa

(Apr – Okt 1964)
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Mhe. Chidiel Mgonja
Waziri wa Maendeleo ya Jamii na 

Utamaduni wa Taifa

(1965 – 1967)

Mhe. Rashid Kawawa
Waziri wa Ulinzi na JKT

(1967-1972)

Mhe. Edward Sokoine
Waziri wa Ulinzi na JKT

(1972-1977)
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ACP David Nkulila
(1963-1967)

ASP Lawrence Gama
(1970-1973)

ACP Robert Kaswende 
(1968-1970)

Wakuu wa JKT Mwaka 1963 –  1973
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Mafanikio

Katika kipindi cha miaka 10 ya awali, JKT ilifanikiwa 

katika yafuatayo:-

��Kuandaa Vijana wa TYL kuwa na sifa za 

kuandikishwa JWTZ baada ya maasi ya TR mwaka 

1964.

��Kushiriki kuanzisha mashamba ya pamba mkoani 

Mwanza katika maeneo ya Usagala, Ngunga na 

Mkula mwaka 1964.

��Mwaka 1965 Vijana wa JKT walishiriki katika 

ujenzi wa barabara ya Chalinze—Segera kwa 

kushirikiana na kampuni ya VIADUKT ya 

Yugoslavia.

��Kuanzisha chuo cha ufundi stadi katika Kambi ya 

JKT Mgulani mwaka 1967.

��Kuanzisha Kambi mpya, miongoni mwa hizo ni JKT 

Nachingwea, Lindi mwaka 1964; JKT Chita, 

Morogoro mwaka 1965; JKT Mafinga, Iringa na 

JKT Ruvu, Pwani mwaka 1967; JKT Makutupora, 

Dodoma na JKT Oljoro, Arusha mwaka 1968 

pamoja na JKT Mlale, Ruvuma mwaka 1970.



Miaka 60 ya Jeshi la Kujenga Taifa

37

��Mwishoni mwa miaka ya sitini, Vijana wa JKT 

walishiriki katika ujenzi wa nyumba za wasiojiweza 

na majengo ya huduma za jamii kama vile hospitali, 

shule, nk. Vijiji vilivyonufaika na mpango huu ni 

Rusende, Kilimani, Ngorongo, Ndandunyikanza, 

Kipo ‘A’, Kipo ‘B’, Chumbi, Utungi, Ikwiriri, 

Mbunyu  na Mnyuyu katika mkoa wa Pwani.

��Uanzishwaji wa vikundi vya sanaa na utamaduni 

ambavyo ni ngoma, kwaya, muziki wa Jazi, ‘Brass 

Band’ na michezo ya mpira wa miguu, kikapu na 

netiboli kati ya mwaka 1965  na 1969.

��Kusaidia kufyatua matofali na kujenga shule, 

hospitali na visima vya maji wakati wa mafuriko 

yaliyotokea Handeni, Tanga mwaka 1969. Vijiji 

vilivyonufaika ni Mkata, Kitumbi, Kwa Mkono, 

Kwa Ndonja, Kabuku, Kwedizinga, Segera, 

Mgambo, Sua na Mazingara.

��Kuanzisha Kikosi cha Ujenzi mwaka 1969/70 

ambacho kazi zake za mwanzo zilikuwa ni kujenga 

majengo ya Jeshi.

��Kuanzisha madarasa ya kisomo cha watu wazima 
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katika Kambi na maeneo jirani ili kuunga mkono 

jitihada za Serikali kuondoa adui ujinga mwaka 

1970.

��Kuongeza shule za ufundi katika kambi za JKT 

Ruvu, Buhemba na Mlale mwaka 1971 na kufanya 

idadi ya shule za ufundi kuwa nne pamoja na 

Mgulani.

��Kujenga na kuanzisha viwanda vya ufundi ambavyo 

vilijishughulisha na utengenezaji wa viatu, vifaa vya 

nyumbani, ofisini na ushonaji nguo                                                                                

mwaka 1972.

��Kuchimba mifereji kwa ajili ya kilimo cha 

umwagiliaji katika shamba la mpunga Ruvu JKT 

mwaka 1973.

��Kuimarisha uhusiano na nchi jirani ambazo ni 

Zambia na Burundi kwa kutoa mafunzo kwa Vijana 

wa nchi hizo.

��Ujenzi wa Ikulu ndogo Chamwino, jumba la 

maendeleo na starehe, uwanja wa gwaride (futi 400 x 

200) na nyumba 66 za kuishi wananchi Julai hadi 

Oktoba 1971.
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��Ujenzi wa kituo cha afya, shule ya msingi, nyumba 

za kuishi wasiojiweza, uwekaji wa taa za umeme na 

maji Butiama Novemba 1971 hadi Machi 1972.

��Ujenzi wa vijiji vya Ujamaa Rufiji, Songea, 

Dodoma, Iringa na Mbeya mwaka 1972.

Changamoto

��Upungufu wa wataalamu wa kilimo na mifugo katika 

Vikosi. Katika kutatua changamoto hiyo, JKT iliazima 

Maafisa wa kilimo wa Wilaya ili kutoa msaada wa 

kitaalamu.

��Upungufu wa wataalamu wa ufundi katika Kikosi 

cha Ujenzi. Hata hivyo, walichukuliwa wataalamu 

wenye ujuzi serikalini kutoka Wizara ya Mawasiliano 

na wengine kutoka Kambi mbalimbali za Jeshi ili 

kuongeza nguvu. 

JKT Mwaka 1973 hadi 2001

JWTZ na JKT ziliunganishwa mwaka 1975 kutokana 

na mabadiliko ya sera ya Ulinzi wa Taifa. Waraka wa 

Baraza la Mawaziri Namba 11 wa mwaka 1975 una 

maelezo ya ufafanuzi kuhusu suala hili40.

40  JKT (1988) Miaka 25 ya Jeshi la Kujenga Taifa.
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Kuunganishwa kwa vyombo hivyo kuliwezesha JWTZ 

kupata askari wa miguu kutoka JKT. Hatua hii ilisaidia 

Serikali kupunguza gharama za uendeshaji wa vyombo 

hivyo kwani Vijana hao waliishi kambini na 

kuhudumiwa kwa pamoja.

Kwa muktadha huo, JKT ilitakiwa kuandaa Askari wa 

muda mfupi na kuwa msingi wa Vikosi vya Askari wa 

miguu kwa JWTZ. Vijana wa kujitolea walitakiwa 

kutumikia JKT kwa miaka mitatu na mujibu wa sheria 

walitakiwa kutumikia kwa mwaka mmoja.  

Baada ya kuunganishwa, JKT rasmi ikawa ni sehemu 

ya JWTZ. Maafisa wa JKT walipatiwa kamisheni na 

Rais na kutunukiwa vyeo kuanzia Mkuu wa JKT 

ambaye kutokana na mfumo wa vyeo vipya akawa 

Brigedia Jenerali na Afisa wa cheo cha chini kuwa 

Luteni.41

Jumla ya Maafisa waliopatiwa kamisheni ni 121 huku 

waliokuwa viongozi wa vyeo vya Chief  Guide hadi 

Cadet Guide wakitunikiwa vyeo vya Afisa Mteule, 

Sajini Taji, Sajini, Koplo, Koplo Usu na Praiveti. Kwa 

41  JWTZ (2014), Maadhimisho ya Miaka 50 ya JWTZ.
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mabadiliko hayo, Maafisa na Askari walirekebishiwa 

mishahara na stahiki zingine za JWTZ.42

JKT iliendelea na malezi ya Vijana na kuwajengea 

uzalendo ili kutumikia Taifa. Masomo yaliyofundishwa 

yaliongezeka ambayo ni Kilimo, Ufundi na Ufugaji. 

Pia, huduma za afya ziliboreshwa ili kuhudumia Vijana 

kambini, Maafisa, Askari na familia zao na jamii kwa 

ujumla.

Katika kuunga mkono juhudi za Serikali kupandisha 

viwango vya elimu kwa watumishi kutoka elimu ya 

msingi hadi sekondari, JKT ilianzisha shule ya 

sekondari Mgulani, Dar es Salaam mwaka 1974 ili 

kuendeleza Maafisa na Askari. Mwaka 1994, 

ikaanzishwa sekondari ya Kawawa, Iringa ili zitoe 

elimu kwa familia za Maafisa, Askari na jamii.43

Pia, michezo, sanaa na utamaduni viliendelea 

kutekelezwa katika Kambi za JKT zilizoongezeka na 

kuwapo haja ya kuimarisha timu na vikundi      

vifuatavyo: 

42  JKT(2013) Miaka 50 ya Jeshi la Kujenga Taifa.

43  JKT(2013) Miaka 50 ya Jeshi la Kujenga Taifa.
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��Timu ya JKT Kabambe ilibadilishwa jina na 

kuitwa Ruvu Stars, Pwani mwaka 1975, kwa 

ushauri wa aliyekuwa Mkuu wa Elimu ya Siasa 

Jeshini, Brigedia Jenerali Moses Nnauye.

��Timu ya Netiboli: Timu hii ilianzishwa mwaka 

1979 ikijulikana kama JKT Mbweni. Bingwa wa 

kihistoria wa Kombe la Muungano na Tanzania 

Bara.

��Timu za mpira wa mikono wanaume, wanawake: 

Timu ya kwanza kuanzishwa ni ya wanawake 

mwaka 1980 katika Kambi ya JKT Buhemba, 

Mara ikifuatiwa na timu ya wanaume JKT 

Mbweni, Dar es Salaam mwaka 1983.

�� Timu ya Mieleka na Judo: Hii ilianzishwa mwaka 

1982 JKT Mgulani.

Katika kuendeleza fani za muziki na utamaduni ndani 

ya JKT, Juni 18 hadi 28, 1977 Maafisa watatu; Kanali 

Francis Mbena, Luteni Agustino Sanga na Luteni 

Estinata Mwaka walizuru Guyana (Amerika Kusini). 

Wakiwa huko, walivutiwa na muziki wa mapipa (Steel 

Band), ambao asili yake ni Amerika Kusini. 
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Waliporudi, walipendekeza JKT iandae utaratibu wa 

kufundisha Vijana muziki wa mapipa.

Mapendekezo yalikubalika na mipango ilipokamilika, 

JKT ilipeleka wasanii Guyana kujifunza na baadaye 

kuanzisha kikundi. Kutokana na teknolojia yake ya 

kutengeneza vifaa vya muziki huo kuwa rahisi, Jeshi la 

Polisi na JKUZ nao walijifunza kutoka JKT. 

Mwaka 1980 kikundi cha ngoma na nyimbo JKT 

Mgulani kilijizolea umaarufu hata kuitwa Kikundi cha 

Sanaa cha Taifa. Aidha, JKT iliendelea kutoa elimu ya 

muziki wa mapipa kwa JKUZ na Zambia National 

Service. Askari sita kutoka JKUZ na wengine sita 

kutoka Zambia, walijifunza muziki huo JKT Mgulani 

na   Maramba kwa mwaka mmoja. 

Katika kipindi cha mwaka 1974 hadi 1983 utamaduni 

uliendelea kuboreshwa. Vikosi vya JKT vilianzisha 

vikundi vya sanaa na utamaduni, kutumbuiza na 

kufundisha Vijana mila na desturi za makabila. Vijana 

waliojiunga na JKT walifundishwa ngoma na nyimbo 

za asili. 
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Uzalishaji mali uliendelea kuboreshwa na baadaye 

kuanzishwa SUMAJKT mwaka 1981 (Maelezo zaidi  

Sura ya Nne).

Mwaka 1985/86 chini ya Serikali ya Awamu ya Pili, 

JKT ilipata mafanikio makubwa katika uzalishaji mali 

ambapo JKT ilizalisha mahindi magunia 45,209 zaidi 

ya mahitaji. Ziada iliuzwa kwa wananchi na kwenye 

Vikosi vya JWTZ. Serikali ya Awamu ya Pili chini ya 

uongozi wa Mhe. Rais Ali Hassan Mwinyi ilitoa 

mchango mkubwa katika mafanikio ya  JKT. 

Mhe. Ali Hassan Mwinyi,
Rais wa Awamu ya Pili.
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Jedwali Na. 1:  Uzalishaji katika Kilimo 

                       Miaka ya 1970 na 1980

Jedwali Na. 2: Hali ya Uzalishaji katika Kilimo cha Mboga    

                          na Matunda 1989/90 

Baada ya kuanzishwa uzalishaji mali, kuliibuka haja ya 

kuongeza wataalamu ili kuzalisha kwa tija. Lengo la 

awali ni kuwa na wanajeshi wataalamu wenye uzoefu 

na mazingira ya Jeshi.

Hali hiyo ilisababisha kuanzishwa kozi za kuendesha 

mitambo ngazi ya cheti, kusimamia kilimo Mafinga na 

Mavuno kwa Ekari
Zao 1974/75 1985/86
1. Mahindi Magunia 2.4 Magunia 9.4
2. Maharage Magunia 0.3 Magunia 3.3
3. Mbogamboga na matunda Kilogramu 867 Kilogramu 2,351
4. Pamba Kilogramu 69 Kilogramu 475
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Kilogramu 630,877 497,803 93,240 38,614 1,200

Thamani (Shs) 7,002,773 5,654,537 797,314 502,922 48,000
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ufugaji Mpwapwa. Hata hivyo, uzalishaji 

haukuridhisha. Hatua zifuatazo zilichukuliwa:

��Kuhifadhi maji, utunzaji vitalu, kilimo cha 

mzunguko, matumizi ya samadi na mpangilio wa 

bustani.

��Kuongeza ubora wa mifugo.

��Kuboresha uvuvi katika Vikosi vya Bulombora, 

Mbweni, Chita, Itende na Maramba.

��Kuboresha ufugaji nyuki katika Vikosi vya Mgambo, 

Makutupora, Mbweni na Nachingwea.

��Kushirikisha wataalamu waliopo katika Mikoa 

yenye Vikosi vya JKT ili kupata msaada wa 

kitaalamu.

��Kuwapa kipaumbele Maafisa na Askari kufanya 

mafunzo ya kilimo na mifugo.

��Kuboresha utunzaji kumbukumbu za kilimo, mifugo 

na uvuvi.

��Kuandaa mashindano ya Vikosi katika uzalishaji wa 

mazao ya  kilimo na mifugo. 

Ulinzi ulisisitizwa na kuwa jukumu rasmi na muhimu 

kwa JKT. Maafisa na Askari hushiriki ulinzi, mazoezi 
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ya medani na ulinzi wa amani na hutekeleza majukumu 

hayo. 

Katika kutekeleza jukumu la ulinzi, JKT huandaa 

Vijana kuwa na sifa za kujiunga na vyombo vya ulinzi 

na usalama, kuwa Jeshi la Akiba kwa kuwapa mafunzo 

ya ujasiri na ukakamavu.

Pia, kushiriki uokoaji wa mali na maisha ya wananchi 

yanapotokea maafa kwa kushirikiana na Jeshi la 

Zimamoto na Uokoaji, kusaidia mamlaka za kiraia 

katika majukumu ya kitaifa na kuwa sehemu ya 

kuimarisha ulinzi wa maeneo yenye changamoto za 

kiusalama kwa kuanzisha Vikosi na Viteule. 

Ushirikiano kati ya JKT na JKUZ

Ushirikiano kati ya JKT na JKUZ ulianza katikati ya 

miaka ya sabini (1975-76), wakati Serikali ya 

Mapinduzi Zanzibar (SMZ) ilipoteua Vijana 100 

kujiunga JKT kujifunza ukakamavu, uzalishaji mali, 

ulinzi na uongozi ili watakaporejea waanzishe JKUZ.

Hatua hiyo ilitokana na imani kubwa aliyokuwa nayo 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa SMZ, Mhe. Jumbe, 
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aliyewahi kufanya mafunzo ya JKT, hivyo aliamini 

Vijana walioteuliwa watafunzwa uzalendo, uzalishaji 

mali na ulinzi, na kutoa mchango mkubwa kwa SMZ.44

Vita vya Kagera

Oktoba 1978, Taifa liliingia vitani dhidi ya Nduli Idi 

Amin wa Uganda aliyevamia ardhi ya Tanzania mkoani 

Ziwa Magharibi (sasa Kagera) na kujitangazia kuwa 

sehemu ya Uganda. JWTZ ilijibu mashambulizi na 

kufanikiwa kumuondoa  Amin na kupata ushindi Juni 

1979. Vijana wa JKT kama Jeshi la Akiba walishiriki 

kikamilifu vita hivyo.  

Licha ya ushindi, Taifa lilipata changamoto za 

kiuchumi kwani lilitumia rasilimali nyingi kupigana 

vita hivyo. Wakati linapambana kuimarisha uchumi 

wake, kulitokea mtikisiko wa uchumi duniani kwenye 

miaka ya themanini na tisini ulioathiri pia Tanzania 

kiuchumi na kusababisha Serikali kusitisha baadhi ya 

shughuli kutokana na ufinyu wa Pato la Taifa.

Hali hiyo ilikuwa  fursa kwa mataifa yaliyoendelea 

Shirika la Fedha la Kimataifa  (IMF) na Benki ya Dunia 

44  JKT (2013), Miaka 50 ya Jeshi la Kujenga Taifa.
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(WB), kutoa misaada na mikopo yenye masharti 

magumu na ya kinyonyaji kwa kivuli cha msaada kwa 

mataifa yanayoendelea.

Kutokana na masharti hayo Tanzania ililazimika 

kusimamisha shughuli na huduma katika baadhi ya 

taasisi zake ikiwamo mafunzo ya JKT ambapo mwaka 

1992 mafunzo kwa Kundi la Kujitolea yalisitishwa na 

kufuatiwa na Kundi la Lazima mwaka 1994.

Hatua hiyo iliilazimu JKT kufunga baadhi ya Kambi, 

kwa mfano, Milundikwa na Luwa, Rukwa; Mpwapwa, 

Dodoma; Makuyuni, Arusha; Itaka, Songwe na Msange 

Tabora. Kufungwa kwa Kambi hizo kuliathiri  

miundombinu ya uzalishaji na malezi ya Vijana. 

Uzalishaji mali Vikosini na SUMAJKT pamoja na 

ulinzi viliendelea kutekelezwa na Maafisa na Askari 

ingawa kwa kiwango kidogo kwani nguvu kazi 

iliyokuwa inategemewa ni Vijana. Hata hivyo, 

uhusiano wa JKT na JKUZ, taasisi za ndani na nje ya 

nchi uliendelea. 

Kukosekana kwa mafunzo ya JKT kulisababisha 

kuongezeka mmomonyoko wa maadili na Taifa 
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likashuhudia tabia na mwenendo usiofaa katika jamii 

pamoja na kuanza kupoteza mila na desturi za 

utamaduni wa Taifa. 

Mawaziri wa Ulinzi na JKT Mwaka 1973 – 2001

Mhe. Edward Sokoine                           Mhe. Rashid Kawawa 
 (1972 – 1977)                            (1977 – 1980)
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Mhe. Jenerali Abdallah Twalipo           Mhe. Brigedia Jenerali 
(1980 -1982)                         Muhidin Kimario          

                                                                         (1982 – 1985)     

   Mhe. Dkt. Salim Ahmed Salim                Mhe. Jackson Makweta

            (1985 – 1989)                             (1989 – 1991)
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      Mhe. Amrani Mayagila                     Mhe. Kanali Abdulrahman Kinana
             (1991 – 1991)                                       (1991 – 1995)

  Mhe. Edgar Maokola-Majogo           Mhe. Prof. Philemon Sarungi 
               (1995 – 2000) (2000 – 2005)   
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Wakuu wa JKT Mwaka 1973 – 2001

     ACP Nelson Mkisi         Meja Jenerali Nelson Mkisi

(1973-1975)                                (1975-1989) 

   Meja Jenerali Makame Rashid

(1989 – 2001)
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Mafanikio

Katika kipindi cha 1973 hadi 2001, JKT ilifanikiwa 

ifuatavyo:

��Katika mwaka 1973 hadi 1980, Kikosi cha Ujenzi 

kilishiriki katika ujenzi wa miradi ifuatayo:

•  Ujenzi wa nyumba 46 za JWTZ Lugalo, soko la 

Nachingwea, ofisi ya TANU Musoma, vituo tisa 

vya afya Kigoma.

•  Ofisi za Makao Makuu ya Serikali Dodoma na 

kituo cha wenye ulemavu Nunge, Dar es Salaam.

•  Kwa kushirikiana na wataalamu kutoka Cuba, 

walijenga shule za sekondari za kilimo Kilosa, 

Ifakara, Ruvu na Kibiti.

��Vijana wa JKT walishiriki uokoaji kwenye mafuriko 

wilayani Rufiji, Pwani mwaka 1974.

��Kuanzisha sekondari Mgulani mwaka 1974 

iliyobadilishwa jina kuwa Jitegemee mwaka 1985

��Kuanzisha Kambi mpya za Mbweni mwaka 1974, 

Luwa 1977, Mgambo na Chita 1978.

��Kushiriki vita vya Kagera mwaka 1978/79.
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��Kuongeza Vikosi vinne vya Ujenzi; Kinyerezi, Dar es 

Salaam; Veyula, Dodoma; Uyole, Mbeya na Kibiti, 

Pwani mwaka 1979/80.

��Kuanzisha shule ya msingi kwa Maafisa, Askari na 

raia mwaka 1980 hadi 1987 Mlale, Ruvuma.

��Kuanzisha SUMAJKT mwaka 1981.

��Kwa upande wa michezo JKT ilitoa mabingwa 

kitaifa na kimataifa kwa mfano: 

• Sajini Zakayo Malekwa, bingwa wa kurusha 

mkuki wanaume, mashindano ya “All African 

Games” mwaka 1977.

• Sajini Catherine Nyamko, bingwa wa kurusha 

kisahani na tufe wanawake mashindano ya Taifa 

mwaka 1977.

• Luteni Emmanuel Ndyemandoi bingwa wa mbio 

za marathoni mashindano ya Afrika Mashariki na 

Kati ya Somalia mwaka 1982.

• Mteule II Josephine Nate Nangai (akiwa 

praiveti), bingwa wa riadha meta 3,000 

wanawake, mashindano ya Taifa na mshindi wa 

nafasi ya tatu katika mashindano ya Afrika 
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Mashariki yaliyofanyika Nairobi, Kenya mwaka 

1982.

• Sajini Taji Benjamin Mwangata, bingwa wa 

ndondi uzito wa ‘fly’ mashindano ya Taifa mwaka 

1986 na 1987 na mshindi wa tatu mashindano ya 

Afrika Mashariki yaliyofanyika Nairobi, Kenya 

mwaka     1987.

• Sajini Taji Matilda Kisava (akiwa praiveti), 

bingwa wa kurusha mkuki wanawake kitaifa 

mwaka 1986 na mashindano ya Afrika Mashariki 

na Kati yaliyofanyika Nairobi, Kenya mwaka 

1987.

• Kutoa wanamichezo wanne bora mwaka 1987 

kati ya sita waliotangazwa kitaifa ambao ni:

��Sajini Zakayo Malekwa

��Sajini Kisava

��Praiveti Mwangata

��Praiveti Nangai

• Meja Hamad Mallesa (akiwa praiveti), bingwa wa 

riadha meta 200 mashindano ya majeshi Afrika 

yaliyofanyika Blantyre, Malawi mwaka 1996.
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��Vijana 314 walipelekwa Makambako kwa kazi 

maalumu ya ulinzi wa reli ya TAZARA mwaka 

1979/80.

��Katika kusaidia mamlaka za kiraia, mwaka 1980 

hadi 1987 Vijana 5,851 walishiriki Operesheni Linda 

Jiji Dar es Salaam wakisaidiana na Jeshi la Polisi 

kufanya doria mitaani.

��Mwaka 1983 hadi 1984, Vijana walishiriki kwa 

mafanikio kupambana na wahujumu uchumi.

��Nidhamu kwa wanavyuo na watumishi wa umma 

ilidumishwa licha ya uchumi kutetereka kutokana 

na matukio kama vita vya Kagera mwaka 1978/79 

na ukame mwaka 1984/85.

��Kuanzisha sekondari ya Kawawa mwaka 1994.

��Kuanzisha Chuo cha Ufundi Stadi (VET) 

Makutupora mwaka 1996 na Maramba 1997.

Changamoto

Licha ya mafanikio yaliyopatikana changamoto 

zifuatazo zilijitokeza:

��Mtaji mdogo wa kuendesha SUMAJKT. Licha ya 

changamoto hiyo, Shirika lilitekeleza uzalishaji na 
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kuongeza mtaji kadri rasilimali fedha 

ilivyopatikana.

��Kilimo cha kutegemea mvua. Hali hiyo ilitumiwa 

kama fursa ya kuanzisha kilimo cha umwagiliaji 

JKT Ruvu na kukiendeleza katika vikosi  vingine.

��Upungufu wa wataalamu wa kilimo, mifugo na 

ufundi uliendelea. Kutatua changamoto hiyo, vyuo 

vya kilimo na mifugo Mpwapwa, Mafinga na ufundi        

Mgulani vilianzishwa.
��Kusitishwa mafunzo ya JKT kulikosababisha 

kupungua kwa uzalishaji mali vikosini na 
SUMAJKT. Hata hivyo, shughuli hizo ziliendelea 
kufanywa na Maafisa na Askari kuepusha uharibifu 
wa miundombinu. 

JKT Mwaka 2001 hadi 2013
Oktoba 2001, Serikali ya Awamu ya Tatu ilirejesha 
mafunzo kwa Vijana wa kujitolea kwa miaka miwili. 
Kundi la kwanza baada ya kurejeshwa mafunzo hayo 
lilipewa jina la Operesheni Mkapa likiwa na Vijana 
2,491, baada ya hapo operesheni zingine zilifuata. 
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Mhe. Benjamin William Mkapa,
Rais wa Awamu ya Tatu. 

Katika kuboresha mafunzo, JKT ilianzisha Chuo cha 

Uongozi (CUJKT) mwaka 2004 katika Kikosi cha Ruvu 

ili kuandaa Maafisa, Askari na Vijana viongozi watoe 

mafunzo yanayoendana na wakati husika, kwani malezi 

ya Vijana yanahitaji maadili maalumu. Mwaka 2011, 

Chuo hicho kilihamishiwa Kimbiji, Dar es Salaam.45

CUJKT imeongozwa na Makamanda mbalimbali na 

sasa ni Kanali Stanslaus Mishako.

Hali ya usalama katika Wilaya za Kibondo na Kasulu 

ilitetereka miaka ya 2000 baada ya wakimbizi kutoka 
45 JKT (2013) Miaka 50 ya Jeshi la Kujenga Taifa
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nchi za Burundi, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia 

ya Kongo (DRC) waliokuwa katika Kambi za Umoja 

wa Mataifa za Kanembwa na Mtabila kurejeshwa kwao 

kwa hiari, kwani kambi hizo zitumiwa na magenge ya 

kihalifu.

Mwaka 2008 Kanembwa ilikabidhiwa JKT na baadaye 

Mtabila ikafuata mwaka 2012 ili kufanya uzalishaji 

mali na ulinzi katika maeneo hayo. 

Mwaka 2013 Serikali ilirejesha mafunzo ya Vijana wa 

kundi la lazima kwa miezi mitatu. Kundi la kwanza la 

mafunzo hayo lilipewa jina la Operesheni Miaka 50 ya 

JKT yakiwa na jumla ya Vijana 4,696, baada ya hapo 

operesheni zingine zilifuata. 

Faida za mafunzo ya JKT ziliendelea kuonekana 

dhahiri hali iliyochangia baadhi ya wanasiasa 

wakiwemo wabunge vijana kuhamasika na kuomba 

kufanya mafunzo hayo 2006.46 Mwaka 2013 ombi hilo 

lilipata kibali na wabunge 22 kutoka vyama mbalimbali 

vya siasa walifanya mafunzo katika Vikosi vya Ruvu, 

46 JKT (2013) Miaka 50 ya Jeshi la Kujenga Taifa
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Bulombora, Mgambo na Msange kuanzia Machi 5-26 

2013. Wabunge hao ni:

•   Mhe. Mendrad Kigola

•   Mhe. David Silinde

• Mhe. Easter Bulaya

• Mhe. Murtaza Mangungu

• Mhe. Yusuph Haji Khamis

• Mhe. Neema Hamis

• Mhe. Halima Mdee

• Mhe. Livingstone Lusinde

• Mhe. Said Mtanda

• Mhe. Sabreena Sungura

• Mhe. Seleman Jafo

• Mhe. Mariam Kasembe

• Mhe. Mariam Msabaha

• Mhe. Yahaya Kasim Issa

• Mhe. Zitto Kabwe
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• Mhe. Raya Khamis

• Mhe. Dkt. Anthony Mbassa

• Mhe. Idd Azzan

• Mhe. Abdallah Hajji Alli

• Mhe. Meshack Mfukwa

• Mhe. Rita Kabati

• Mhe. Mwigulu Nchemba

Vijana wakiapa baada ya mafunzo ya ukakamavu 
katika moja ya Kambi za JKT.
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Baada ya kurejeshwa mafunzo ya Vijana wa kujitolea, 

JKT ilianza uzalishaji kwa kutumia mbinu bora za 

kilimo, mifugo na uvuvi. Mafunzo hayo kulichangia 

ongezeko la uzalishaji Vikosini na SUMAJKT.

JKT iliendelea kujipambanua katika tasnia ya michezo 

kwa kuanzisha timu ya JKT Queens Football Club 

mwaka 2004. Timu hiyo ilianzishwa katika Kikosi cha 

Makutupora, Dodoma na mwaka huohuo ilishiriki 

mashindano ya majeshi Zanzibar na kutwaa ubingwa. 

Ushirikiano wa JKT na JKUZ uliimarika mwaka 2001, 

baada ya aliyekuwa Rais wa Zanzibar Mhe. Amani 

Abeid Karume kushiriki uzinduzi wa kiwanda cha 

TANZASINO akiwa mgeni rasmi na kuagiza 

kuimarishwa ushirikiano baina ya vyombo hivyo.47

Utekelezaji wa agizo hilo ulifuatiwa na kuundwa 

Kamati ya Ushirikiano kati ya JKT na JKUZ, kisha 

kuzinduliwa rasmi MMJKU Zanzibar Juni 19, 2001. 

Mwaka 2007 Katiba ya Kamati ya Ushirikiano 

ilizinduliwa na ndiyo inayoongoza ushirikiano huo hadi 

sasa.48

47  JKT (2013) Miaka 50 ya Jeshi la Kujenga Taifa.

48  Kama ilivyorejewa hapo juu.
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Mawaziri wa Ulinzi na JKT Mwaka 2001 – 2013

Mhe. Prof. Philemon Sarungi   Mhe. Prof. Juma Kapuya
              (2000-2005)                            (2005 – 2007)

Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi          Mhe. Shamsi Vuai Nahodha 
              (2007 – 2012)                                 (2012 – 2014)
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Wakuu wa JKT Mwaka 2001 – 2013

Meja Jenerali Davis Mwamunyange  Meja Jenerali Abdulrahman Shimbo 
                 (2001 – 2006)                            (2006 – 2007)  

Meja Jenerali Martin Madata

(2007 – 2008)
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Meja Jenerali Samuel Kitundu      Meja Jenerali Samweli Ndomba

     (2008 – 2012)                 (Machi 2012 – Septemba 2012)

Meja Jenerali Raphael Muhuga

(2012 – 2016)   
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Mafanikio

Katika kipindi hicho, mafanikio yafuatayo yalipatikana:

��Kurejeshwa mafunzo ya Kujitolea mwaka 2001 na     

Lazima mwaka 2013. 

��Kurejeshwa Kambi ya Msange mwaka 2009.

��Kuanzishwa Kambi mpya za Kanembwa mwaka 

2008       na Mtabila mwaka 2012.

��Kuanzisha CUJKT mwaka 2004.

��Wabunge 22 kutoka vyama vya siasa walihamasika 

na kufanya mafunzo katika Kikosi cha Ruvu mwaka 

2013.

��Ari ya Vijana kufanya mafunzo kwa kujitolea 

iliongezeka na hadi mwaka 2013, Operesheni 12 

zilifanyika kwa ufanisi. 
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Jedwali Na. 3   Vijana Waliofanya Mafunzo 2001 hadi 2013

 Changamoto

�� Ukosefu wa umeme na maji kwa baadhi ya Vikosi na 

Kambi. Katika kutatua changamoto hiyo, JKT 

ilifanya mazungumzo na Mamlaka ya Usambazaji 

Umeme Vijijini (REA) ili kuweka umeme katika 

Vikosi na Kambi hizo. Hatua nyingine iliyochukuliwa 

ni ununuzi wa vifaa vya umeme jua na matumizi ya 

jenereta katika Vikosi. Aidha, katika kutatua 

changamoto ya maji, JKT ilichimba visima katika 

Vikosi vilivyokuwa na shida hiyo.

Na.  Operesheni Mwaka Kujitolea Lazima Jumla

1. Mkapa 2001 2,491 _ 2,491

2. Miaka 40 ya JKT    2002 2,613       _ 2,613

3. Utandawazi 2004 2,794       _ 2,794

4.  Jiajiri 2005 3,355       _    3,355

5. Kasi Mpya 2006 2,454      _ 2,454

6. Maisha Bora 2007 3,905      _ 3,905

7. Uadilifu 2008 4,184      _ 4,184

8. Kilimo Kwanza 2009 4,414       _ 4,414

9. Uzalendo 2010 4,432       _ 4,432

10. Miaka 50 ya Uhuru 2011 5,596       _ 5,596

11.  Sensa 2012 2012 5,898   _ 5,898

12.  Miaka 50 ya JKT 2013 6,818 15,201 22,019
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��Mabadiliko ya tabianchi yaliendelea kuathiri 

uzalishaji hasa katika sekta ya kilimo. JKT 

ilianzisha kilimo cha umwagiliaji kwa kiwango cha 

wastani katika Kambi za Chita na Ruvu.

��Migogoro ya ardhi kwa baadhi ya maeneo ya Vikosi 

iliyotokana na uvamizi wa wananchi baada ya 

kusitishwa shughuli za JKT mwaka 1994. Juhudi za 

kutatua migogoro hiyo kisheria zilichukuliwa 

ikiwamo uwekaji wa mabango na alama za mipaka.
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SURA YA PILI

KUIMARIKA KWA JKT

KUANZIA mwaka 2013 hadi 2023, JKT imeendelea 

kuimarika katika kutekeleza majukumu yake. 

Kuimarika huko kunazingatia umuhimu wa 

kushirikisha Vijana kwenye maendeleo ya Taifa 

kulingana na mabadiliko katika jamii.

Kwa mujibu wa matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi 

ya mwaka 2022, Tanzania ina idadi ya watu zaidi ya 

milioni 61 likiwa ni ongezeko la asilimia 3.2 kwa mwaka 

kuanzia mwaka 2012.49  Kwa mujibu wa takwimu hizo, 

idadi kubwa ya wananchi wana umri chini ya miaka 45 

ambao ndio walengwa wa JKT.

Ili kujenga nchi kimkakati kwa kuzingatia uwiano wa 

idadi ya watu kijinsia, umuhimu wa JKT ni mkubwa 

katika kulea kizazi cha sasa na kijacho.

Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana ya mwaka 2007 

iliyofanyiwa mapitio mwaka 2019, hutambua mchango 

wa kijana katika maendeleo ya jamii na kumwainisha 

49  Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, (2022), Matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi, Ofisi ya 

Takwimu ya Taifa, Dodoma.
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kama wa kiume au kike, mwenye umri wa kati ya miaka 

18 - 35.50

Umri huo huenda sambamba na uliotajwa katika 

Sheria ya JKT Sura ya 193 kama ilivyorejewa mwaka 

2002 (The National Service Act, Cap 193 RE 2002 – 

katika Kitabu hiki itarejewa kama  NSA CAP 193).51

Na ndio umri mahususi wa Vijana unaotegemewa kwa 

kiasi kikubwa katika jamii na hivyo JKT kuwapa 

kipaumbele katika kupewa mafunzo ambayo baadaye 

watayatumia katika kuleta mabadiliko katika jamii.

Katika miaka 60, JKT inajivunia kuwa taasisi 

inayojenga uzalendo, kutafsiri kiuhalisia mifumo ya 

malezi bora, uchumi, ulinzi na usalama, kuwa moja ya 

mikakati na hatua muhimu ya Serikali kuandaa Vijana 

kwa maendeleo yao binafsi na Taifa kwa ujumla.

Uwepo wa mifumo ya ushirikishwaji Vijana kwenye 

ujenzi wa Taifa katika nchi nyingi, ni taswira ya 

mifumo ya kale ya ulinzi na ushirikishwaji Vijana 

kujenga jamii bora. 

50  Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, (2007), Sera ya Maendeleo ya Vijana, Wizara ya Kazi, Ajira 

na Maendeleo ya Vijana, Dar es salaam.

51  The National Service Act, Cap 193 RE 2002. Rejea kifungu cha 4(2) (a) na (b) cha NSA Cap 193.
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Nchini Tanzania mfumo wa kale ulikuwa chini ya 

machifu wa makabila uliotumika kupambana na 

Wakoloni. Mfano Chifu Mkwawa wa Wahehe (Iringa), 

Chifu Chaburuma wa Wangoni (Ruvuma) na Mtemi 

Mirambo wa Wanyamwezi (Tabora).52

Mifumo hiyo inaonekana dhahiri hata leo katika mila 

na desturi za makabila nchini. JKT kwa sasa 

inatafsiriwa kuwa jando na unyago jumuishi la Taifa 

kwa Vijana kutoka mikoa na makabila mbalimbali.

Jukumu hili nyeti, huhusisha Vijana waliogawanyika 

katika makundi matatu; la kujitolea, la lazima na 

maalumu. 

Kundi la Kujitolea

Vijana wa kundi la kujitolea hupatikana baada ya 

Mkuu wa JKT kuutangazia umma nafasi za kujiunga, 

ambazo kwa uwiano hugawiwa katika mikoa yote 

nchini kwa kuzingatia elimu, jinsia na sifa zingine 

zinazoainishwa na Mkuu huyo.

Utaratibu wa kuandikishwa Vijana hao huanzia ngazi 

ya kata hadi mikoa, baadaye MMJKT hufanya usaili ili 

52   JKT (2013) Miaka 50 ya Jeshi la Kujenga Taifa.
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kujiridhisha, iwapo wanakidhi vigezo muhimu kama 

vile uraia, utimamu wa mwili na taaluma zao, kama 

inavyokuwa imeainishwa katika tangazo la Mkuu wa 

JKT.

Vijana wa kundi hili hufanya mafunzo kwa miaka 

miwili. Miezi minne ya kwanza ni ya ukakamavu na 

miezi 20 ni ya stadi za kazi na maisha.  Baada ya 

kuhitimu hurejea nyumbani kujitegemea wakiwa raia 

wema na wazalendo katika jamii.

Kundi la Lazima

Vijana wa Kundi la Lazima ambalo lilizoeleka kama 

mujibu wa sheria, hupatikana baada ya Mkuu wa JKT 

kutoa mwito kwa Vijana wa Tanzania Bara 

waliohitimu elimu ya kidato cha sita kila mwaka, ili 

kujiunga na mafunzo.53 Vijana hawa hufanya mafunzo 

kwa miezi mitatu kabla ya kujiunga na masomo ya 

elimu ya juu.

Mafunzo ya JKT kwa Kundi la Lazima yalirejeshwa 

rasmi mwaka 2013 na Serikali ya Awamu ya Nne chini 

ya Mhe. Dkt. Jakaya Kikwete ilipoona umuhimu wa 

53 JKT. (2012) Mwongozo wa Malezi ya Vijana.
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Vijana waliohitimu kidato cha sita kufanya mafunzo 

hayo.

Mhe. Dkt. Jakaya Kikwete,
Rais wa Awamu ya Nne.

Katika kipindi cha mafunzo ya lazima, Vijana 

hujifunza ukakamavu na stadi za kazi kwa pamoja. 

Mafunzo hayo hufuata mtaala unaotumika kwa kundi 
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la Kujitolea na hufanikiwa kwa kiwango stahiki kwa 

miezi mitatu kwa sasa. 

Hata hivyo, Wizara ya Ulinzi na JKT kwa kushirikiana 

na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na wadau 

wengine iko kwenye mchakato wa kuangalia 

uwezekano wa kuongeza muda kwa kundi hili, kutoka 

miezi mitatu hadi mwaka mmoja, ili kuliwezesha 

kupata mafunzo haya muhimu kwa muda wa kutosha. 

Kundi Maalum

Huhusisha viongozi au watumishi wa Serikali na wasio 

wa Serikali wanaoteuliwa kufanya mafunzo ya JKT 

kwa sababu za kimkakati. Muda wa mafunzo 

hutegemea maelekezo ya Serikali. 
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Baadhi ya watumishi wa ofisi ya Bunge la Tanzania 
waliofanya mafunzo ya JKT katika Kikosi cha 
Makutupora, Dodoma mwaka 2021.

Jedwali Na. 4  Watumishi wa Taasisi Mbalimbali

Na. Operesheni Mwaka Taasisi/Wizara Idadi
1. Tanzania 

ya Viwanda
2017 Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa 
Kimataifa (sasa 
Mambo ya Nje na 
Afrika Mashariki)

32

2. Uchumi wa 
Kati

2020 Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

39



Miaka 60 ya Jeshi la Kujenga Taifa

77

Wadau katika Malezi ya Vijana

Malezi ya Vijana ni jukumu mtambuka likihusu wazazi, 

wizara, taasisi na asasi za Serikali na zisizo za Serikali, 

taasisi za kidini na kila Mtanzania kwa ujumla wake. 

Malezi huanza mtoto anapozaliwa, kukua, kujiunga 

JKT na baada ya kuhitimu mafunzo.

Wadau ni muhimu katika kulea Vijana kwa sababu 

JKT si kisiwa, inatekeleza majukumu yake kwenye 

jamii, hivyo ni muhimu kushirikiana na wadau wengine 

ili kuhakikisha matokeo ya mwisho ya malezi ya Vijana 

yananufaisha wote.

Ikumbukwe, kuwa baada ya kuhitimu mafunzo, Vijana 

hutakiwa kurejea kwao na wengine hujiunga na elimu 

za juu, baadhi huajiriwa na taasisi, mashirika ya 

Serikali na yasiyo ya Serikali. Lakini pia wapo 

wanaojiajiri wakitumia fursa zilizopo kwenye 

mazingira wanamoishi.

Taasisi zenye watumishi waliopitia mafunzo ya JKT, ni 

mashuhuda wa utendajikazi, uzalendo na uadilifu wa 

watumishi hao. Kwa umuhimu huo, ni vema taasisi za 

kidini, kiraia, kielimu, Serikali na wadau kuunga 
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mkono malezi ya Vijana na kufikiri jinsi ya kuwatumia 

baada ya kuhitimu mafunzo.

Baadhi ya taasisi zimeliona hilo na kuwajibika, kwa 

mfano Wizara ya Kilimo kuanzia mwaka 2021/22 

ilianza mpango wa mashamba nundu na Vijana 

waliohitimu mafunzo ya JKT walipewa kipaumbele. 

Hali kadhalika, Baraza la Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi (NEEC) linaendelea na mchakato wa 

kuwezesha Vijana waliohitimu JKT kwa kuwapa mitaji 

ili wajitegemee na kupunguza utegemezi wa ajira 

serikalini.

Vijana ni chachu ya mabadiliko hasa katika kipindi hiki 

ambacho Ulimwengu unapitia changamoto kubwa ya 

mmomonyoko wa maadili na kukithiri kwa vitendo vya 

rushwa, matumizi ya madawa ya kulevya, ukatili wa 

kijinsia, ushoga, ulawiti, ubakaji na mengine.

Kwa jinsi hiyo wanahitaji ufahamu wa kukabiliana na 

mmomonyoko wa maadili kabla, wakati na baada ya 

kuhitimu JKT. Masuala mengine muhimu ni ufahamu 

kuhusu utii bila shuruti, utunzaji mazingira, kutoa 
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msaada katika majanga, ustawi wa jamii, kilimo, 

mifugo, afya na mengineyo. 

Iwapo kila mmoja atabeba jukumu la malezi kama 

mdau na kushirikiana na JKT, kitatengenezwa kizazi 

bora kitakachobadilisha mtazamo na kuwa na 

mwelekeo mpya wa Taifa utakaodumisha mila na 

utamaduni, uzalendo, utu, udugu, utaifa na uzalishaji 

mali kwa maslahi ya Taifa.

Fikra kwa Vijana wa JKT

Vijana waliofanya mafunzo ya JKT wamekuwa 

wakitazamwa kwa fikra tofauti kitaifa na kimataifa, 

ikizingatiwa kuwa nchi zingine pia zina utaratibu wa 

kuandaa Vijana wao kama Tanzania na  zisizo na 

mpango huu zinatamani kuuanzisha.

Kitaifa

Mwanasaikolojia na mwandishi maarufu wa Marekani, 

Wayne Walter Dyer, alisema: “Mtazamo ni kila kitu, 

kwa hiyo chagua ulio mzuri.” Kimsingi kila jambo au 

uamuzi wowote uwe binafsi au wa kitaasisi, hutegemea 

mtazamo wa mhusika, ndiyo maana ni muhimu 

kutafakari na kuwa na mtazamo mzuri.
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Kitaifa kuna mitazamo miwili; chanya na hasi. 

Mtazamo chanya unatambua thamani ya malezi kwa 

Vijana yanayojenga uzalendo. Madhara kwa  Taifa lisilo 

na Vijana wazalendo ni makubwa. 

Vijana waliofanya mafunzo ya JKT ni mfano dhahiri 

wa uzalendo, nidhamu, uchapakazi, uwezo wa 

kujitegemea, uaminifu, ushirikiano, umoja na 

ustahimilivu katika taasisi na jamii kwa ujumla. Hata 

Vijana wenyewe wanaona fahari kupata fursa hiyo 

adhimu. 

Kijana wa kike ‘Service Girl’ AKM 0061 Kuruta Janeth 

Kabonge wa JKT Mpwapwa, Dodoma alithibitisha 

hayo alipohitimu mafunzo ya ukakamavu akisema: 

“Kuja kwangu JKT nimejifunza vitu vingi kama vile 

ukakamavu na ujasiri. Mimi si mwoga tena, 

nimejifunza pia ujasiriamali, kilimo na ufugaji 

ambavyo vimenijengea uzalendo na sasa hata 

nikimaliza mkataba nikarudi nyumbani, nina uwezo wa 

kuangalia fursa zilizopo na nikaendesha maisha yangu 

mwenyewe.” 



Miaka 60 ya Jeshi la Kujenga Taifa

81

Baada ya Serikali kurejesha mafunzo ya Kundi la 

Lazima mwaka 2013, migomo kwa watumishi wa 

taasisi na wanavyuo wa elimu ya juu imepungua kwa 

kiasi kikubwa ikilinganishwa na kipindi ambacho 

mafunzo hayo yalisitishwa (1994 – 2013). Kwa sasa 

Vijana na watumishi wanapokumbana na changamoto 

wamekuwa wavumilivu na wenye subira wakati 

matatizo yao yanashughulikiwa.

Kwa mtazamo huu, mafunzo ya JKT ni fursa kwa 

Vijana kujengewa uzalendo, kujitegemea na kuwa 

tayari kupokea majukumu ya uongozi wa ngazi 

mbalimbali katika Taifa. 

Mtazamo hasi ni wa kundi la wachache wanaodhani 

Vijana waliofanya mafunzo ya JKT lazima 

waandikishwe au kuajiriwa na vyombo vya ulinzi na 

usalama. Wengine hudhani mafunzo ya JKT ni 

magumu, hivyo kuzuia watoto wao kushiriki.

Kimsingi, JKT haiandai watumishi wa vyombo vya 

ulinzi na usalama pekee, bali huandaa Vijana kuwa 

tayari kwa kazi yoyote halali katika jamii.  
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Hayo yanathibitishwa na Baba wa Taifa, Mwalimu 

Nyerere katika hotuba yake kwenye Mkutano Mkuu  

wa 15 wa TANU Taifa mwaka 1971 aliposema: “Kwa 

msingi wake, JKT si Jeshi la kivita. Kazi yake ni 

kusaidia katika maendeleo ya uchumi wa nchi yetu, na 

wakati huo huo kuwapa wanajeshi hao (Vijana) elimu 

ya kisiasa na ya ufundi, na kuwajengea tabia ya 

kujitawala, ambayo watakwenda nayo baada ya 

kumaliza mafunzo hayo.”54

Rais na Amiri Jeshi Mkuu mstaafu, Mhe. Mwinyi 

katika hotuba yake kwa makamanda wa JWTZ kwenye 

ukumbi wa Msasani Beach Club, Dar es Salaam 

Novemba 25, 1986, alisisitiza, kuwa wajibu wa Mkuu 

wa JKT ni kufunza Vijana ukakamavu, kilimo, ufugaji, 

kutengeneza zana ndogo na kuwalea katika maadili 

bora ya Taifa.

Aliongeza, kuwa JKT ni mahali pazuri pa kuanzia 

kuvunja fikra iliyopandikizwa na Wakoloni, iliyofanya 

wananchi kupeleka watoto wao shuleni, ili waondokane 

na kazi ngumu kama ya kilimo, lakini sasa wasomi 
54  Hotuba ya Baba wa Taifa Mwalimu J.K. Nyerere akiwa Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi katika 

Mkutano Mkuu wa TANU WA TAIFA wa 15 Mwaka 1971.
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wameelewa kuwa kilimo humpa mtu fedha kila siku, 

badala ya mfanyakazi anayepata mshahara mara moja 

kwa mwezi.55

Kwa muktadha huo, JKT si daraja la kupitishia Vijana 

kupata ajira kwenye vyombo vya ulinzi na usalama 

pekee, bali ni mahali salama pa kuwapa mafunzo 

stahiki kulingana na mahitaji ya sasa, maadili bora na 

utaifa, ili kufaa katika hali zote kiuchumi, kijamii na 

kiuongozi. 

Kimataifa

Mataifa yenye nguvu ni yaliyojengwa katika uzalendo, 

yaani kwenye nyoyo za watu, ndiyo maana mataifa 

mengi huhakikisha watoto, Vijana na jamii nzima 

zinajengwa katika msingi wa uzalendo kwanza, licha ya 

kuwa na Jeshi kubwa, uchumi mzuri, wasomi, 

diplomasia, demokrasia bora na uwezo wa kihabari. 

Taifa lisilowekeza kwenye nyoyo za watu ni Taifa 

lililoshindwa.

Nitin Namdeo, mwandishi na mbunifu maarufu wa 

India, alisema: “Nguvu ya Taifa haitokani na watu 
55  Hotuba ya Amiri Jeshi Mkuu kwa Makamanda wa JWTZ katika Ukumbi wa  Makamanda Msasani Beach 

Club Tarehe 25 Novemba 1986.
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wenye bunduki, bali wenye maono ya kuleta 

mabadiliko.” Kwa maana hiyo, watu wenye maono 

huandaliwa na kulelewa, ili wawe kama jamii husika 

inavyotaka.

Mtazamo wa kimataifa unaiona Tanzania kuwa nchi 

yenye amani, utulivu na uzalendo, unaotokana na 

msingi wa malezi yanayotolewa na JKT hata kufanya 

baadhi ya mataifa kuja kujifunza ili nao waanzishe 

taasisi zinazofanana na JKT.

Malezi ni njia ya ukuzaji mtoto akitarajiwa kufuata 

tabia na mwenendo mwema.56 Pia, ni kutunza na 

kulinda mtu kwenye makuzi. Hali kadhalika ni 

matunzo, kutiwa moyo na usaidizi kwa mtu anapokua. 

Utafiti unaonesha kwamba malezi ni muhimu zaidi 

kuliko asili katika kujenga tabia ya mtoto.57

Malezi ni dhana pana, jukumu maalumu, muhimu na  

la muda mrefu ambalo hutolewa kwa Kijana katika 

kukabiliana na maisha. 

56 Taasisi ya Taaluma za Kiswahili (2013), Kamusi ya Kiswahili Sanifu Toleo la 3. Oxford University Press, 

East Africa Limited, 2013. Nairobi, Kenya.

57  Hornby, Albert Sydney, Oxford Advanced Learners Dictionary of  Current English, Oxford University Press. 

1995.
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Jukumu hili ni mtambuka, ambalo familia au mlezi 

huhitaji msaada wa jamii na Taifa kwa ujumla ili 

kuhakikisha anayelelewa hatimaye anakuwa na maadili 

mema.

Nia ni kupata mafunzo kwa pamoja ili wakihitimu 

wasibaguane kwa makabila, dini, elimu, utajiri au 

umasikini wao, bali watambuane kama kundi moja 

lenye uzalendo kwa maslahi ya Taifa. 

Hayo yamethibitishwa na hotuba ya Baba wa Taifa 

kwenye mkutano wa TYL, Dar es Salaam  mwaka 1965 

katika ukumbi wa Arnautoglu, aliposema: “JKT ni 

mfano wa jungu kubwa ambalo Vijana wa Tanzania 

wenye tabia na mwenendo tofauti, watalelewa na kuwa 

Vijana wa Taifa moja lenye nguvu, tabia na mwenendo 

sawa, akifafanua kuwa chombo hicho kitakuwa na 

jukumu la kutayarisha Vijana kuwa na ari ya kujitolea 

siku zote, kwa nguvu zao zote, ili kushiriki kuendeleza 

Taifa hili changa.”58

Kwa muktadha huo, malezi ndani ya JKT, ni mchakato 

muhimu wa kitaifa wa kuandaa Vijana kuwa wazalendo 

58  JKT (1973) Miaka 10 ya JKT
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wenye uadilifu, ustahimilivu, ushirikiano, ubunifu, 

utayari, moyo wa kupenda kazi, uwezo wa kujitegemea, 

ukakamavu na ujasiri, ili kutumikia Taifa ipasavyo. 

Malezi ya Vijana wa JKT

Malezi ya Vijana huanza siku ya kwanza wanapojiunga 

na mafunzo hadi mwisho wa mkataba wao.59 Malezi 

haya ni mpango wa Serikali kuhakikisha Vijana 

wanakuwa Wazalendo na  wanaojitegemea. 

Kwa mujibu wa Mwanafalsafa maarufu wa Kigiriki, 

Aristotle, tabia njema kwenye ujana huonesha tofauti 

kubwa katika maisha ya mtu. Hivyo, mafunzo katika   

kipindi hicho ni muhimu kwani humjenga na 

kumtofautisha na wengine.

Vijana hawa ni wenye sifa za kujiunga na JKT kama 

itakavyokuwa imeainishwa na Mkuu wa JKT kwa 

maelekezo ya Serikali na hufanya mafunzo ya 

ukakamavu na utimamu wa mwili, masomo ya Uraia, 

huduma ya kwanza, ujasiriamali, kilimo, ufugaji 

wanyama, nyuki, samaki na uvuvi. 

59  Jeshi la Kujenga Taifa (2012) Mwongozo wa Malezi ya Vijana.
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Pia, hufunzwa ufundi umeme, uashi, kuchomelea 

vyuma, umakanika, ushonaji, kutengeneza majokofu,  

viyoyozi, n.k. kwenye Vikosi vyenye Vyuo vya Ufundi 

Stadi. Masomo mengine ni uhifadhi wa mazingira, 

kuzima moto na uokoaji, UKIMWI na magonjwa 

mengine ya kuambukiza na yasiyo ya kuambukiza.

Kushiriki majukumu mengine ya kitaifa kama vile 

ujenzi katika miradi ya kimkakati, kutoa msaada kwa 

mamlaka za kiraia, majanga, maafa, sherehe kama 

magwaride, michezo, kuchangia damu salama, n.k. Pia, 

ni sehemu ya malezi kwa Vijana hao ili waelewe kuwa 

wao ni sehemu ya watekelezaji majukumu hayo na 

kufahamu wajibu wao katika jamii na Taifa. 

Tofauti ya Aliyelelewa na Asiyelelewa JKT

Kuna tofauti kubwa kati ya kijana aliyefanya mafunzo 

ya JKT na ambaye hakupata fursa hiyo kama 

inavyothibitishwa na wadau wanaonufaika na matunda 

ya wahitimu wa mafunzo ya JKT kama vile familia, 

waajiri, jamii na wahitimu wenyewe. 

Uzalendo ni tunu ya Taifa, ambayo ndilo lengo kuu la 

Serikali kwa Vijana. Mafunzo ya JKT hulenga 
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kumfanya Kijana kuipenda kwa dhati nchi yake, 

kuithamini, kujitoa kwa moyo wote na ikibidi kuwa 

tayari kufa kwa ajili ya nchi yake. Humfundisha Kijana 

kutanguliza maslahi ya nchi. 

Mkuu wa JKT, Meja Jenerali Rajab Mabele akisisitiza 
umuhimu wa uzalendo kwa Vijana wa Kujitolea katika 
moja ya Kambi za JKT.

Kijana aliyelelewa na JKT ni mzalendo, mwaminifu na 

mwenye upendo kwa Watanzania wenzake, aliye tayari 

kuitetea nchi yake na kuibua uozo kwenye jamii, 

kushirikiana na wenzake kufanikisha malengo bora. 

Pia, kutokuwa mharibifu au mfujaji mali, kupenda 
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utamaduni wake, asili yake, bidhaa au mazao ya nchini 
mwake na mengine yanayofanana na hayo. 

Haya yanakamilishwa na usemi maarufu wa Plato, 
Mwanafalsafa mkongwe wa Kigiriki aliyesema kwamba 
elimu ni mafunzo ya ubora tangu ujana, ambayo 
humfanya mtu kuwa na shauku kubwa ya kuwa raia 
kamili, na kumfundisha kutawala na kutii kwa haki na 
hii ndiyo elimu pekee inayostahili.

Nidhamu ni sifa mojawapo ya kumtofautisha kijana 
aliyefanya mafunzo ya JKT na wengine. Kijana   huyo 
ana adabu na nguvu inayomsukuma kufanya mambo 
kwa  kujituma, kwa wakati, umakini, ujuzi na usahihi 
ili kufikia malengo yaliyowekwa. 

Mafunzo ya JKT humwondolea kijana msomi hali ya 
kujiona bora na kudharau wenye elimu ya chini na 
ubinafsi, hivyo kushirikiana na kuheshimu watu wote 
bila kujali elimu, cheo au kipato.

Vilevile, ustahimilivu kwa Vijana waliofanya mafunzo 
hayo, huwatofautisha na wengine, kwani humudu 
mihemko na hasira. Hii hutokana na mazingira ya 
mafunzo wanayopitia na huwafanya kuhimili 
changamoto na mikiki ya maisha, kukazana kujitafutia 
riziki halali na kutokuwa na  tamaa. 

Vijana hao wanapenda kufanya kazi na kuona matokeo 
ya wanachokifanya. Kijana wa aina hii anaweza 
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kutumwa kazi muda wowote na akaifanya bila 
malalamiko. 

Hivi sasa Vijana wasomi wamekuwa wakizunguka 
kutafuta ajira baada ya kuhitimu elimu ya juu. Hata 
hivyo, baada ya Vijana wengi wasomi kufanya mafunzo 

ya JKT wameonekana kujishughulisha na kilimo, 

ufugaji, uvuvi, biashara na ujasiriamali. 

Vijana  wakishiriki mafunzo ya uzalishaji mali katika 
moja ya Vikosi vya JKT.
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Kijana wa JKT Ruvu, Pwani akikusanya mayai 
kizimbani.

Hali kadhalika Vijana waliofanya mafunzo ya JKT ni 

wakakamavu na wenye uwezo wa kuwa na tahadhari za 

kiusalama na kumudu majukumu ya kawaida. 

Vijana wa JKT wakifanya mafunzo ya ukakamavu.
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Kujali muda ni dhana inayotofautisha Vijana wenye 

mafunzo ya JKT na wasionayo.  Muda jeshini ni jambo 

lenye thamani kubwa, kwani ni tafsiri ya ushindi vitani 

na katika mipango yoyote.

Mtumishi au mtu asiyejali muda, kufanikiwa kwake 

kuna walakini, kwani mara nyingi huchelewa kufanya 

uamuzi sahihi  na kwa wakati sahihi. 

Kwa miaka 60, JKT imekuwa chombo adhimu cha 

malezi ya Vijana kuwaandaa kuwa wazalendo na 

viongozi wa baadaye. Kwa sasa mtaala wa mafunzo 

umeboreshwa ili kwenda na mabadiliko ya  Sayansi na 

Teknolojia na kuongeza muda wa  mafunzo ya stadi za 

kazi kutoka miezi 18 hadi 20.

Desemba 2016, JKT ilirejesha Vikosi vitano vya 

Makuyuni, Arusha; Milundikwa na  Luwa, Rukwa; 

Mpwapwa, Dodoma na  Itaka, Songwe na Oktoba 2019, 

ilianzisha kimoja kipya cha  Kibiti, Pwani kwa juhudi 

za Serikali ya Awamu ya Tano ikiongozwa na Mhe. Dkt. 

John Magufuli ili kuiwezesha JKT kutoa mafunzo kwa 

Vijana wengi zaidi.
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Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli,
Rais wa Awamu ya Tano.

Pia, miundombinu katika Vikosi imekuwa ikiboreshwa 

ili kutoa mafunzo kwa Vijana wengi zaidi. Juhudi za 

kuhakikisha Vijana wote wahitimu wa kidato cha sita 

wanafanya mafunzo ya JKT zimefanyika kwani mwaka 

2023 Vijana hao wameitwa wote kufanya mafunzo 

hayo.
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Jengo la Utawala JKT Luwa, Rukwa.

Jengo la Utawala JKT Mpwapwa, Dodoma.
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Jengo la Utawala JKT Makuyuni, Arusha.

Jengo la Utawala JKT Itaka, Songwe.
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Jengo la Utawala JKT Milundikwa, Rukwa.

Jengo la Utawala JKT Kibiti, Pwani.
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Vikosi vya JKT viko maeneo yanayotoa fursa kwa 
Vijana kujifunza na kupata ujuzi wa kuanzisha 
shughuli za kiuchumi wanapomaliza mafunzo. Vikosi 
vinaendelea kubuni miradi zaidi ili kuwapa Vijana 
ujuzi. Fursa hizo zinatokana na uwepo wa:-
��Ardhi ya kutosha kwa ajili ya mashamba darasa.
��Wataalamu wa kilimo, mifugo na fani za  ujuzi.
��Miradi ya kilimo, mifugo, uvuvi, huduma na biashara.
��Miundombinu ya mabwawa ya samaki na viwanda 

vidogo vidogo. 

JKT inaendesha mafunzo ya Ufundi Stadi kupitia 
Vikosi vyenye vyuo vilivyosajiliwa Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA).

Vikosi vinavyoendesha mafunzo hayo ni  Mgulani, 
Dar es Salaam;  Makutopora, Dodoma;  Maramba, 
Tanga na  Kanembwa, Kigoma. Katika vyuo hivyo, 
kozi za ujuzi hutolewa kwa Vijana zikiwamo useremala, 
uashi, umeme, umakanika, udereva, ushonaji na 
zingine.

Ili kuhakikisha Vijana wanaohitimu JKT wanapata 
mafunzo ya ufundi stadi, ambapo umeanza      
mchakato wa kuanzisha chuo kikubwa cha mafunzo 
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hayo wilayani Kongwa, Dodoma na hatimaye 
kuwezesha kila Kikosi kuwa na chuo cha aina hiyo.

Kwa kutambua kuwa michezo, sanaa na utamaduni ni 
nyenzo muhimu katika kuiunganisha jamii, kielelezo na 
utambulisho wa Taifa, JKT imeendelea kuibua, kukuza 
na kuendeleza vipaji vya michezo Jeshini ili kuendeleza 
ushindani na sifa kwa Taifa. 

Kurugenzi ya Elimu, Michezo na Utamaduni ya JKT 
ndiyo huratibu michezo ili kuimarisha afya, 
ushirikiano, upendo, udugu, nidhamu, ukakamavu, 
burudani na elimu kwa umma.

Huduma za afya kwa Maafisa, Askari, Vijana, 
Watumishi wa umma na jamii hupewa kipaumbele ili 
kuboresha afya zao. Katika hilo, JKT imejenga 
zahanati, imenunua vifaa  tiba na vitendanishi, na 
kuhakikisha uwepo wa wataalamu stahiki katika Vikosi 
vyote.

Kwenye uzalishaji mali, jitihada zimeendelea kufanyika 
kuwezesha JKT kuzalisha kwa ufanisi zaidi na 
kutekeleza shughuli zinazoongeza tija na matokeo 
makubwa katika dira na sera ya kilimo, mifugo na 
uvuvi mkakati. 
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Jedwali Na. 5:  Uzalishaji Misimu ya 2015/16 -2016/17

Jedwali Na. 6: Uzalishaji Misimu ya 2017/18 - 2018/19

Msimu wa mwaka 2018/19 JKT ilifanya mageuzi ya 

kilimo kwa kuanzisha mpango mkakati wa kupanua 

wigo wa mashamba, kwa kutumia mbinu bora na 

ununuzi wa zana za kisasa. Ilifanya hivyo kwa 

kushirikiana na Wizara ya Kilimo, Taasisi ya Utafiti wa 

Kilimo Tanzania (TARI), Mamlaka ya Hali ya Hewa 

(TMA), Tume ya Taifa Umwagiliaji (NiRC), Chuo 

Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA) na wadau 

wengine. (Maelezo zaidi Sura ya Tatu).

Na. ZAO
2015/16 2016/17

Ekari Mavuno 
(Tani) Ekari Mavuno

(Tani)
1. Mahindi 1,802 711.83 1,702 1,200.87
2. Mpunga 500 300 600 166
3. Maharage 50 1.63 371 27.68
4. Alizeti 217 21.31 160 25.47

Na. ZAO 2017/18 2018/19

Ekari Mavuno
(Tani) Ekari Mavuno

(Tani)
1. Mahindi 2,531 1,167.30 2,957 1,224.84
2. Mpunga 490 58.10 620 273.84
3. Maharage 284 35.36 295 30.33
4. Alizeti 444 28.78 444 54.76
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Jedwali Na. 7. Mitambo, Zana na Magari Yaliyonunuliwa

Sekta ya mifugo na uvuvi imepewa kipaumbele katika 

mkakati, baada ya kuanzisha ufugaji wa samaki kwa 

njia ya matangi katika shamba la Chita na vizimba 

Rwamkoma. Vilevile, kwa kutumia fedha za maendeleo 

JKT imefufua boti ya uvuvi ya MV Bulombora 

itakayotumika kuvua samaki Ziwa Tanganyika.

Mpango huo pia unatekeleza mwito wa Serikali wa 

kilimo cha mazao ya kimkakati na uzalishaji mbegu 

Na. Mtambo/Zana/Gari JKT JWTZ
Wizara ya 
Ulinzi na 

JKT
Jumla

1. Combined harvester - - 02 02
2. Planter 02 - 08 10
3. Boom sprayer 03 - 08 11
4. Harrow 04 - 08 12
5. Leveler machine 01 - 02 03
6. Rotter vetter 04 - 02 06
7. Trekta 10 - 08 18
8. Fertilizer spreader 02 - 02 04
9. Seed drill 00 - 02 02

10. Disc plough 05 - 08 13
11. Magari ya utawala 50 05 03 58
12. Magari ya mizigo 01 27 00 28
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bora na miche ya mazao mbalimbali ambayo ni 

michikichi  Bulombora, Kigoma; mikorosho 

Makutupora, Dodoma na Nachingwea, Lindi; mibuni 

Rwamkoma, Mara na Itende, Mbeya; mkonge Mgambo 

na Maramba,   Tanga.

Pia, mpango huo unatumika kama nyenzo ya 

kufundisha Vijana stadi za kazi ili kujitegemea baada 

ya kumaliza mafunzo, kuongeza uzalishaji na 

kujitosheleza kwa chakula na kuchangia uchumi wa 

viwanda.

Hayo yamewezekana kutokana na jitihada za Serikali 

ya Awamu ya Sita inayoendelea kuiwezesha JKT 

kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi zaidi chini ya 

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan. 
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Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan,
Rais wa Awamu ya Sita.

SUMAJKT imeimarika zaidi katika uzalishaji mali 

kupitia ujenzi, kilimo, mifugo, uvuvi, uhandisi na 

ushauri, viwanda, huduma na biashara. Inachangia 

kupunguza gharama za uendeshaji wa malezi ya Vijana 

na Pato la Taifa kwa kutoa gawio serikalini. 
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Kuanzia mwaka 2013 hadi 2023, ushirikiano kati ya 

JKT na JKUZ umeimarika zaidi kwa kusaini Hati ya 

Makubaliano ya Ushirikiano wa Kiuchumi katika 

nyanja za kilimo, ujenzi, uhandisi, biashara, mafunzo 

na teknolojia.

Hati hiyo ilisainiwa Juni 4, 201560 na pande hizo mbili 

zinaendelea kushirikiana katika mafunzo, michezo, 

kubadilishana uzoefu, uzalishaji mali, vikao vya 

uongozi, utamaduni na mengineyo.  

Mkuu wa JKT, Meja Jenerali Rajabu Mabele na wa 
JKUZ, Kanali Makame Abdalla Daima wakiwa JKT 
Rwamkoma, Mara katika mahafali ya Vijana wa Kundi 
la Kujitolea ‘Operesheni Venance Mabeyo’ Machi 2023.

60  Jeshi la Kujenga Taifa (2012) Mwongozo wa Malezi ya Vijana.
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Katika jukumu la ulinzi, JKT imedumisha ushirikiano 

na vyombo vingine vya ulinzi na usalama kulinda 

maeneo muhimu kama ilivyofanyika mwaka 2016, 

Vijana waliposhiriki uokoaji kwenye tetemeko la ardhi 

Bukoba, Kagera.

Kuanzia mwaka 2019 hadi 2023, Maafisa na Askari 

wanaendelea na maandalizi ya ulinzi wa miundombinu 

ya bomba la mafuta kutoka Hoima, Uganda hadi 

Chongoleani,   Tanga.

Vilevile, JKT iko tayari muda wote kutoa msaada 

kwenye maafa na majanga.

Vijana wa JKT wakishiriki uokoaji katika moja ya ajali 
za barabarani.
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JKT kama sehemu ya JWTZ hushiriki mazoezi ya 

medani yanayoratibiwa na Brigedi za JWTZ, kwa 

mfano, zoezi la ‘Miaka 50 ya JWTZ’ mwaka 2014, 

‘Linda Mpaka’ na ‘Kazi Iendelee’mwaka 2022, ‘Kaa 

Tayari’ mwaka 2023 na mengineyo. 



Miaka 60 ya Jeshi la Kujenga Taifa

106

Mawaziri wa Ulinzi na JKT Mwaka 2013 hadi Sasa

Mhe. Shamsi Vuai Nahodha
(2012 – 2014)

Mhe. Dkt. Hussein  Ali Mwinyi   Mhe. Elias Kwandikwa
             (2014 – 2020)                     (2020 – 2021)

Mhe. Dkt.Stergomena  Tax    Mhe. Innocent Bashungwa
             (2021- 2022)                   (2022 hadi sasa)
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Wakuu wa JKT Mwaka 2013 hadi Sasa

     Meja Jenerali Raphael Muhuga               Meja Jenerali Michael Isamuhyo

               (2012 – 2016)                                  (2016-2018)

                                       Meja Jenerali Martin Busungu

                                              (2018-2019) 
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     Meja Jenerali Charles Mbuge      Meja Jenerali Rajabu Mabele                                        

        (2019-2021)                       (2021 hadi sasa)                                  

Mafanikio

Katika kipindi cha mwaka 2013 – 2023, JKT imepata 

mafanikio yafuatayo:-

��Kurejesha Vikosi vya zamani vitano; Makuyuni,  
Luwa,  Milundikwa,  Itaka na  Mpwapwa mwaka 
2016 na kuanzisha kimoja  Kibiti mwaka 2019.

��Kuboresha mtaala wa mafunzo ya stadi za kazi kwa 
Vijana wa Kujitolea, kwa kuongeza masomo ya 
ujasiriamali na muda wa mafunzo hayo kutoka miezi 
18 hadi 20.

��Kutoa mafunzo maalumu ya JKT kwa watumishi 
wa Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
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Afrika Mashariki mwaka 2017 na ofisi za Bunge 
mwaka 2020.

��Kuanzisha Chuo cha Ufundi Stadi (VET Kasanda) 
kilichoko Kanembwa, Kigoma mwaka 2022.

��Vikosi kuanzisha miradi ya kibiashara ili kupata 
faida inayoviwezesha kutekeleza majukumu 
yanayohitaji rasilimali fedha na kuipunguzia 
Serikali mzigo wa gharama za uendeshaji.

�� Kupitia mashamba na miradi darasa imesaidia 
kupunguza gharama za Serikali kwenye bajeti ya 
chakula kutoka Sh.10,000 hadi Sh. 8,500 mwaka 
2015; kutoka Sh. 8,500 hadi Sh.4,500 mwaka 2016 na 
kutoka Sh. 4,500 hadi Sh. 3,000 mwaka 2020 kwa 
siku kwa kila Kijana.

�� Kuanzisha mpango mkakati wa kilimo kwenye 
mazao ya chakula na biashara.

�� Kujenga miundombinu ya kisasa vikosini kama vile 
maghala, mabweni ya Askari makapera na Vijana, 
nyumba za Makamanda Vikosi, ofisi za utawala na 
zahanati.

�� Kujenga Kituo cha Huduma na Burudani kiitwacho 
Jenerali Venance Salvatory Mabeyo Complex, 
Dodoma.
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Kituo cha Huduma na Burudani cha Jenerali Venance 
Salvatory Mabeyo Complex kilichoko Dodoma.

��Kununua magari na mitambo ya kisasa kama vile 
‘Combine Harvester’, ‘planter’, ‘boom sprayer’, 
‘harrow’, ‘leveler machine’, ‘rotter vetter’, trekta, 
n.k.

��Kununua eneo, kujenga MMJKT Chamwino 
Dodoma mwaka 2017 na kuhamia mwaka 2019.

��Kuongeza idadi ya Vijana wa kujiunga na mafunzo 
ya  JKT.
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Jedwali Na. 8. Vijana Waliofanya Mafunzo 2014 hadi 2023

��Kupima maeneo ya Vikosi vyote vya JKT kuepuka 

migogoro ya ardhi.

��Kufufua MV Bulombora.

Na.   Operesheni Kundi la 
Kujitolea

Kundi la 
Lazima Mwaka Jumla

1.  Miaka 50 ya Muungano 8,430 31,692 2014 40,122

2.  Kikwete   7,232 19,990 2015 27,222

3.  Magufuli 10,665 14,865 2016 25,530

4.  Mirerani 11,388 19,895 2017 31,283

6.  Makao Makuu Dodoma 10,979 20,413 2019 31,392

7.  Samia Suluhu 11,891 25,503 2021 37,394

9. Jenerali Venance Mabeyo 11,358 25,171 2022 36,529
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��Kushirikiana na Mamlaka ya Vitambulisho vya 

Taifa (NIDA) katika Operesheni ya kutengeneza 

vitambulisho vya Taifa ifuatavyo:

•  Mwaka 2014 Vijana 1,000.

•  Mwaka 2018 Vijana 200.

�� Vijana kushiriki utekelezaji miradi ya kimkakati ya 

Serikali:

• Ujenzi wa ukuta Mirerani kilometa 24.5.

• Ujenzi  wa  ukuta  uwanja  wa  ndegevita Ngerengere, 

Morogoro.

• Ujenzi wa bandari kavu Kwala, Pwani.

• Ujenzi wa Ikulu Chamwino, Dodoma mwaka 

2019/23.

• Ujenzi wa Shule ya Mfano Iyumbu, Dodoma.

• Ujenzi wa jengo la Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

(NEC), 2019.

• Ujenzi wa MMJKT Dodoma, mwaka 2018/19.

• Ujenzi wa Makao Makuu ya Ulinzi wa Taifa, 

Kikombo.

• Ujenzi wa nyumba 41 za makazi ya watumishi wa 

Ikulu Chamwino, mwaka 2019.
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• Ujenzi wa nyumba 402 Msomera, Handeni, Tanga 

mwaka 2022. Nyumba 400 ni za makazi ya 

wananchi waliohama Ngorongoro kwa hiari na 

nyumba mbili kwa ajili ya Kituo na makazi ya 

Polisi. 

• Kusafisha eneo la ujenzi wa Bwawa la Umeme la 

Mwalimu Nyerere (JNHPP) Rufiji, Pwani 

mwaka 2020.

�� Kuwa mshindi wa jumla katika maonesho ya 

biashara (Sabasaba) na kilimo (Nanenane) mara kwa 

mara.

�� Katika michezo, JKT imefanikiwa ifuatavyo:

•  Kijana Alphonce Simbu (sasa Sajini) alikuwa 

mshindi wa tatu wa mashindano ya mbio za 

riadha ‘Mumbai Marathon’ yaliyofanyika Jijini 

Mumbai, India mwaka 2017.

• Mshindi wa jumla mashindano ya Kombe la 

Mkuu wa Majeshi (CDF Cup) mwaka 2017, 2018 

na 2019.

• Mshindi wa jumla mashindano ya Baraza la 

Michezo ya Majeshi Tanzania (BAMMATA) 

mwaka 2017,    2018 na 2023.
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• Mshindi wa jumla Michezo ya Majeshi ya Afrika 

Mashariki mwaka 2017, 2018 na 2023.

• Ujenzi uwanja wa mpira wa miguu wa Meja 

Jenerali Michael Isamuhyo, Mbweni, Dar es 

Salaam mwaka 2017.

• Ukarabati wa viwanja vya mpira wa mikono na 

wavu Mbweni, mwaka 2017.

• Timu ya mpira wa miguu ya JKT Tanzania 

kushiriki mashindano ya Ligi Kuu Tanzania.

• Timu ya mpira wa miguu wanawake ya JKT 

Queens kutwaa ubingwa wa mashindano ya Ligi 

Kuu  Tanzania mwaka 2017/18, 2018/19 na 

2022/23. Pia, kushiriki mashindano ya Majeshi ya 

Dunia mwaka 2023.

• Kuandaa kwa mafanikio mashindano ya mbio za 

riadha za JKT Marathon 2023 kwa umbali wa 

kilometa 5, 10 na 21.1 zilizofanyika Jijini 

Dodoma na kushirikisha watu zaidi ya 2000 

kutoka nchi nzima.
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Mhe. Dkt. Jakaya Kikwete (katikati) Rais wa Awamu ya 
Nne akiwa na Mhe. Dkt. Tulia Ackson (kushoto) Spika 
wa Bunge la Tanzania na Mhe. Innocent Bashungwa 
(kulia) Waziri wa Ulinzi na JKT wakati wa mbio za JKT 
Marathon 2023 zilizofanyika Jijini Dodoma.
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Maafisa, Askari na Vijana wakishiriki
 michezo na mazoezi ya viungo.
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Vijana wa JKT wakishiriki  katika sanaa na utamaduni.
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Changamoto

JKT inakabiliwa na changamoto zifuatazo:-

��Upungufu wa miundombinu na zana za kisasa za 

mafunzo na uzalishaji. Hata hivyo, JKT inaendelea 

kununua zana kadri hali ya uchumi inavyoruhusu.

��Muda mfupi wa mafunzo ya Vijana kwa Kundi la 

Lazima wa miezi mitatu kwa sasa ambao ni mfupi na 

unaingiliana na kipindi cha udahili wa kujiunga na 

vyuo vya elimu ya juu, hivyo kuathiri mafunzo. 

Licha ya ufinyu wa muda, JKT inahakikisha Vijana 

hao wanapata mafunzo stahiki kwa kuzingatia 

mtaala uliopo. Vilevile, Wizara ya Ulinzi na JKT 

inashirikiana na Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia na wadau wengine kuangalia uwezekano 

wa kuongeza muda kutoka miezi mitatu hadi mwaka 

mmoja  kama ilivyokuwa awali, ili Vijana wapate 

mafunzo hayo kwa wigo mpana. 

�� Upungufu wa maghala ya mazao. Katika kutatua 

changamoto hiyo, JKT imeanza kujenga maghala ya 

kisasa kwa awamu vikosini. Kwa mfano, Chita,  

Milundikwa, Mlale na  Makutupora. 
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�� Mabadiliko ya tabianchi yamekuwa changamoto 

katika kufikia malengo ya uzalishaji wa mazao na 

kuathiri maeneo ya fukwe za bahari ya Hindi, kwa 

maji kuvamia maeneo ya Mbweni. Hivyo, JKT 

inashirikiana na wadau ambao ni taasisi za kilimo, 

mazingira na TMA na ujenzi wa skimu za 

umwagiliaji katika baadhi ya Vikosi ili kukabiliana 

na hali hiyo.

�� Upungufu wa wataalamu unaathiri utekelezaji wa 

kilimo, ufugaji na uvuvi. Ili kuongeza wataalamu, 

JKT inatoa kipaumbele kwa Maafisa na Askari 

kusomea fani husika.

�� Migogoro ya ardhi kati ya Vikosi na wananchi. 

Katika kukabiliana na changamoto hiyo, Wizara ya 

Ulinzi na JKT inaendelea kupima maeneo ya Vikosi 

ili kupata hati miliki.

��Ukosefu wa viwanja vya mazoezi na uchakavu wa 

miundombinu iliyopo. JKT imeanza ukarabati na 

kujenga viwanja vya michezo ukiwamo wa Meja Jenerali 

Michael Isamuhyo, na vya mpira wa mikono na wavu 

Mbweni na vya mpira wa kikapu na netiboli Mgulani.
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�� UVIKO-19 ulioikumba Dunia mwaka 2019-2022, 

uliathiri ratiba za mafunzo kambini. Hata hivyo, 

JKT ilichukua tahadhari kama ilivyoshauriwa na 

wataalamu wa afya na kukinga  Vijana dhidi ya 

maambukizi hayo na mafunzo yakaendelea kama 

kawaida.
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SURA YA TATU

MPANGO MKAKATI WA KILIMO, MIFUGO NA UVUVI

JESHI la Kujenga Taifa limekuwa likiendesha 

uzalishaji kupitia kilimo, mifugo na uvuvi vikosini 

kama mashamba na miradi darasa kwa ajili ya mafunzo 

ya stadi za kazi kwa Vijana.

Idadi ya Vijana imekuwa ikiongezeka na kusababisha 

wengi kutaka kujiunga. Ongezeko hilo limeongeza 

mahitaji ya kuzalisha chakula kimkakati kwa matumizi 

ya Vijana, biashara na uhakika wa chakula nchini.

Mwaka 2019 JKT ilibuni na kuunda kamati chini ya 

Brigedia Jenerali Hassan Mabena wakati huo akiwa na 

cheo cha Kanali, iliyoanzisha mpango mkakati wa 

mageuzi ya kilimo, mifugo na uvuvi. Kamati hiyo 

ilifanya yafuatayo:

�� Kupitia takwimu za uzalishaji vikosini na kuchagua 

maeneo na mazao mkakati ya kusaidia kufikia 

malengo ya kujitosheleza kwa chakula.

�� Kuandaa andiko la kilimo, mifugo na uvuvi 

mkakati.
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�� Kusimamia upimaji mashamba ya kimkakati kwa 

‘GPS’ ili kufahamu ukubwa halisi wa mashamba 

hayo.

�� Kuzingatia matumizi ya teknolojia kwenye 

uzalishaji ikiwamo upimaji wa afya ya udongo, 

matumizi sahihi ya kanuni za sayansi ya uchumi wa 

kilimo, zana bora za kilimo, umwagiliaji na 

kuchakata mazao kibiashara. 

�� Kusimamia uzalishaji wa tija vikosini, ili kufikia na 

kuvuka malengo yaliyowekwa kimkakati.

Mwenyekiti wa kamati ya mpango mkakati wa mageuzi ya kilimo, 
mifugo na uvuvi Brigedia Jenerali Hassan Mabena (kulia) 
akisisitiza jambo kwa baadhi ya watendaji wa JKT katika shamba la 
mpunga lililoko Chita, Morogoro.
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Malengo ya Mkakati

Mkakati huo ulizingatia uchambuzi na mahitaji ya hali 

halisi ulikuwa na malengo yafuatayo:

�� Kuongeza uzalishaji wa mazao kwa tija na kujenga 

uwezo wa kujitosheleza kwa chakula.

�� Kuwapatia Vijana mafunzo ya stadi za kazi na 

kuwajengea uwezo wa kujiajiri kupitia teknolojia 

mpya za uzalishaji.

�� Uzalishaji wa mbegu bora ili kuongeza uhakika wa 

chakula nchini.

�� Kuchangia uchumi wa viwanda kupitia shughuli za 

uzalishaji zitakazofanywa na JKT.

�� Ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji na 

barabara.

�� Ujenzi wa maghala.

�� Ujenzi wa viwanda vya kuchakata mazao.

�� Utoaji mafunzo kupitia mpango mkakati.

Utekelezaji wa Mkakati

Mpango mkakati huu ulitekelezwa katika awamu mbili 

ifuatavyo:
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Awamu ya Kwanza

Utekelezaji huu ulianza kwa dharura mwaka wa 

kwanza 2019/20 ili kupata uzoefu na kufanya 

maandalizi ya kina, kwa ajili ya awamu ya pili na 

uandaaji wa andiko kuonesha dira ya utekelezaji.

Pia, mpango huu ulianza kwa kuchambua na kutenga 

mashamba mawili ya kuanzia; shamba la Chita 

zilikolimwa ekari 1,000 za mpunga na la Milundikwa 

zilikolimwa ekari 1,000 za mahindi na 200 za maharage. 

Vijana wakihudumia shamba la mpunga Chita, Morogoro.
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Awamu ya Pili

Awamu hii ndiyo inasimamia utekelezaji wa mkakati 

huu na inafanyika katika kipindi cha 2020/21-2024/25 

ambapo mpango uliainisha maeneo tisa 

yatakayotumika kwenye uzalishaji na yanayofaa 

kuanzisha kilimo cha umwagiliaji kama inavyoonekana 

kwenye jedwali lifuatalo:

Jedwali Na. 9: Maeneo na Mazao ya Mkakati

Na. Kikosi Zao

Eneo 
linalofaa 
kwa Kilimo 
(Ekari)

Eneo 
litakalolimwa 
(Ekari) 

Maeneo ya 
umwagiliaji 
(Ekari)

1. Chita Mpunga 10,305 6,000 6,000
2. Milundikwa Mahindi 3,700 3,000 1,000
3. Luwa Mahindi 9,000 5,000 1,000
4. Mlale Mahindi 3,777 2,000 2,000
5. Oljoro Maharage 3,380 2,000 2,000
6. Kanembwa Maharage 5,231 3,000 -
7. Mgambo Alizeti 10,000 2,500 -
8. Maramba Alizeti 4,599 500 -
9. Msange Alizeti 5,000 2,500 -
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Utekelezaji wa mkakati huu unahusisha uendelezaji na 

uanzishwaji wa viwanda vya kuchakata mazao 

yatakayozalishwa na kuongeza idadi ya Vijana 

wanaojiunga na mafunzo. Vilevile, utahuisha mbinu za 

kuandaa Vijana ili kubadilisha fikra zao kuelekea 

kujiajiri na kuwa na mvuto kwa sekta mbalimbali 

kuwaajiri baada ya mafunzo yao. Hii itaongeza 

mchango wa JKT kwa jamii ikiwamo kuchakata mazao 

ya wakulima wanaozunguka maeneo ya viwanda 

vitakavyoanzishwa.

Mafanikio

Uanzishaji na utekelezaji wa mpango mkakati wa 

kilimo, mifugo na uvuvi, umeleta mafanikio makubwa 

hasa katika kuongeza ufanisi kwenye utekelezaji wa 

majukumu ya JKT. Mpango huo umefanikiwa katika 

mambo yafuatayo:

�� Ujenzi wa skimu ya umwagiliaji Chita yenye uwezo 

wa kumwagilia takribani ekari 12,000 za mpunga na 

mahindi.
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��Uanzishaji shamba kubwa na la kisasa la ufugaji 

samaki kwa njia ya matangi na uzalishaji wa 

vifaranga vya samaki Chita.

��Kuongeza uzalishaji wa zao la mpunga Chita.

��Kuongeza uzalishaji wa mahindi katika Vikosi 

vinavyolima zao hilo kwa tija.

��Ununuzi wa zana za kisasa za kilimo. Mfano; 

matrekta, ‘harrow’, ‘rotter vetter’, ‘planter’, 

‘combine harvester’, n.k

��Ujenzi wa maghala makubwa ya mazao katika 

Vikosi vya kilimo mkakati.

��Vijana kupata elimu ya kilimo cha kisasa na jinsi ya 

kutumia na kuifanyia matengenezo mitambo ya 

kilimo.

��Kuongeza ushirikiano baina ya JKT na taasisi 

zingine za kiserikali ikiwamo SUA, TARI kwenye 

utafiti wa mbegu.
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Changamoto

Pamoja na mafanikio ya mpango mkakati huu, JKT 

inakabiliwa na changamoto zifuatazo: 

��Ufinyu wa bajeti ya utekelezaji. Hata hivyo JKT 

imekuwa ikitumia fedha kutoka vyanzo     vyake vya 

ndani, kadri hali inavyoruhusu. 

��Mabadiliko ya tabianchi katika baadhi ya maeneo 

yamechangia ukosefu wa mvua za kutosha, hivyo 

kuathiri mazao kwa baadhi ya misimu ya kilimo. 

Changamoto hii inaendelea kutatuliwa kwa 

kuanzisha skimu za umwagiliaji katika maeneo ya 

mkakati na kuwasiliana na TMA.

��Upungufu wa wataalamu wa fani za kilimo, mifugo 

na uvuvi. Katika kutatua changamoto hiyo, JKT 

imekuwa ikipata wataalamu kutoka JWTZ. Pia, 

kudhamini Maafisa na Askari wanaojiendeleza 

katika fani hizo na kushirikiana na taasisi kama 

TARI, NiRC na Taasisi ya Kudhibiti Ubora wa 

Mbegu Tanzania (TOSCI).
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SURA YA NNE

SHIRIKA LA UZALISHAJI MALI 
LA JESHI LA KUJENGA TAIFA

SHIRIKA la Uzalishaji Mali la Jeshi la Kujenga Taifa 

(SUMAJKT) ni tawi la kiuchumi (Economic Wing) 

linalojishughulisha na uzalishaji mali kibiashara, ili 

kusaidia kupunguza gharama kwa Serikali katika 

kuendesha JKT.

SUMAJKT ilianzishwa Julai mosi, 1981 kwa Sheria ya 

Uanzishwaji Mashirika ya Kibiashara katika Taasisi za 

Umma (The Corporation Sole (Establishment) Act, No. 

23 of  1974 Cap 119 RE 2002).

Shirika linazalisha mali kupitia sekta za ujenzi, kilimo, 

mifugo na uvuvi, huduma na biashara na viwanda. 

Linaendelea kuboresha miradi na kampuni zake, pia 

kuanzisha miradi mipya ili kuongeza mapato na 

kutekeleza majukumu yake.

Chimbuko la SUMAJKT

SUMAJKT ilianzishwa kutokana na wazo la Baba wa 

Taifa, Mwalimu Nyerere akiwa Rais wa Jamhuri ya 
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Muungano wa Tanzania.61 Alitoa wazo hilo mwanzoni 

mwa miaka ya sabini alipotembelea Kambi za JKT 

kujionea shughuli za mafunzo, malezi ya Vijana na 

uzalishaji mali. Moja ya Kambi alizotembelea ni Ruvu.

Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere 
akizungumza na Vijana alipotembelea Kambi ya Ruvu.

Wakati huo, Kambi nyingi za JKT zilikuwa 

zikiathiriwa na uhaba au ucheleweshaji fedha za 

kujiendesha, hali iliyosababisha kutofikia malengo ya 

kuanzishwa kwao.

61  JKT (1973)  Miaka 10 ya JKT
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Ili kutatua tatizo hilo, Mwalimu Nyerere aliona 

umuhimu wa uzalishaji mali ndani ya JKT kuendeshwa 

kibiashara, hivyo aliagiza Wizara ya Ulinzi na JKT 

kulifanyia kazi wazo hilo.62 Hii ilisababisha kuundwa 

Tume kuangalia jinsi mashirika na taasisi zingine za 

umma zinavyoendesha uzalishaji mali kibiashara.

Machi 1981, mawaziri walijadili Waraka wa Baraza la 

Mawaziri Namba 25 wa mwaka 1980 uliotayarishwa na 

Wizara ya Ulinzi na JKT, kuhusu kuundwa kwa Shirika 

la Kiuchumi.63 Baada ya kuujadili, Rais alikubaliana na 

mapendekezo ya kuanzishwa Shirika la Uzalishaji Mali 

ndani ya JKT.

Baadhi ya majukumu yaliyoelekezwa SUMAJKT 

yalikuwa ni kufuatilia miradi  ya uzalishaji mali 

iliyokuwa ikitegemea fedha kutoka serikalini, kupitia 

Bajeti ya Serikali, kuliwezesha Shirika kuwa na uwezo 

mkubwa kifedha wa kukopa na kukopesha, kuiongeza 

fedha za mitaji miradi iliyoonekana kuwa na uwezo wa 

kuzalisha zaidi, kuwezesha Shirika kuzalisha mali, 

kuuza na kutoa huduma kibiashara.
62  JKT (1988) Mika 25 ya Jeshi la Kujenga Taifa.

63  Waraka wa Baraza la Mawaziri Namba 25, 1980.
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Shirika lilitakiwa kufanya Upembuzi Yakinifu wa 

miradi ya uzalishaji mali iliyokuwa ikiendeshwa katika 

Kambi za JKT kabla ya kuichukua na kuiingiza kwake.

Upembuzi yakinifu ulitakiwa ufanywe kabla ya 

kuanzisha miradi mipya. Baada ya upembuzi huo 

kuonesha kuwa mradi uliolengwa unaweza kuleta faida, 

jukumu la Shirika lilikuwa kutoa mtaji au mkopo wa 

kuendesha mradi husika, kununua zana, pembejeo, 

kuongeza utaalamu wa uzalishaji na kutafuta masoko.

Kifungu cha 3 (1) cha sheria iliyoanzisha Shirika, ilimpa 

Rais mamlaka ya kutoa amri ya kuundwa shirika la 

kibiashara katika taasisi za umma.64

Shirika lilianzishwa rasmi kupitia Tangazo la Serikali 
Namba 94 la Julai mosi, 1981 na kuitwa SHIRIKA LA 
MKUU WA JKT. Tangazo hilo lilitoa orodha ya sekta 
za uzalishaji mali zitakazosimamiwa na Shirika, ingawa 
halikueleza madaraka ya Mkuu wa JKT katika muundo 
wake.65

Tangazo hilo lilifutwa, badala yake Amri ya Rais 
kupitia Tangazo lingine Namba 116 la Septemba 24, 
64  The Corporation Sole (Establishment) Act, Cap 119, RE 2002.

65   JKT (2013)  Miaka 50 cha Jeshi la Kujenga Taifa.
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1982 lilichukua nafasi yake. Pamoja na kutaja sekta za 
uzalishaji mali zitakazosimamiwa na Shirika lilieleza 
kuwa Mkuu wa JKT atakuwa ndiye Afisa Mtendaji 
Mkuu wake.

Shirika lilianza na vitengo tisa vyenye miradi 25. 
Ilipofika mwaka 1983 vitengo vingine saba vyenye 
miradi 14 viliongezwa, hivyo kuwa 16 vyenye miradi 39. 
Makamanda Vikosi walikuwa mameneja wa miradi 
iliyokuwa inaendeshwa katika kambi za JKT.

Mwaka 1985, Waziri wa Ulinzi na JKT alitoa 
mwongozo namba moja ukielekeza jina, anwani, 
nembo, muundo, watendaji na sifa wanazostahili kuwa 
nazo. Pia, ulifuta waraka na miongozo mingine ya awali 
ya uendeshaji Shirika.66 Kuanzia mwaka huo, jina la 
Shirika lilibadilishwa na kuwa Shirika la Uzalishaji Mali 
la JKT badala ya Shirika la Mkuu wa JKT. Waziri wa 
Ulinzi na  JKT alitoa miongozo mingine miwili; Namba 
2/2003 na 3/2008.

Tangazo la Serikali Namba 116 la Septemba 24, 1982 
lilifutwa, badala yake Amri ya Rais kupitia Tangazo la 
Serikali Namba 326 la Septemba 18, 2009 lilichukua 
nafasi yake.67 Tangazo hili liliongeza wigo wa uzalishaji 
66  Directive No. 1 of  1985.

67  The Corporation Sole (Chief  of  National Service) Order No.   , 2009.
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mali wa Shirika kwenye biashara ya nishati na madini, 
utalii, ulinzi binafsi, maduka makubwa, usindikaji 
matunda, uundaji mitambo na magari, huduma za 
elimu, biashara za magari, mashamba ya kilimo na 
mifugo na shughuli zingine zenye faida kwa Shirika.
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KAMPUNI TANZU

MIRADI YA UBIA

SHULE ZA MSINGI NA 
SEKONDARI

MIRADI YA VIKOSI

KITENGO CHA USIMAMIZI 
NA TATHMINI

KURUGENZI YA 
HUDUMA ZA SHERIA

IDARA YA ULINZI

KITENGO CHA TEHAMA 
NA TAKWIMU

KITENGO CHA 
MAZINGIRA

KURUGENZI YA 
MAHUSIANO

KURUGENZI YA 
UHASIBU NA FEDHA

KURUGENZI YA HUDUMA 
ZA BIASHARA

KURUGENZI YA 
UKAGUZI WA NDANI

KURUGENZI YA 
UWEKEZAJI NA UTAFITI

KURUGENZI YA 
VIWANDA

KITENGO CHA HABARI NA 
MAWASILIANO YA UMMA

KURUGENZI YA 
MASOKO

KURUGENZI YA 
UJENZI NA USHAURI 

MAJENZI

KURUGENZI YA 
UGAVI NA UNUNUZI

KURUGENZI YA 
RASILIMALI WATU 

NA UTAWALA KURUGENZI YA KILIMO, 
MIFUGO NA UVUVI

IDARA YA ELIMU NA 
MAFUNZO YA UFUNDI

BODI YA USHAURI

AFISA MTENDAJI MKUU

MKURUGENZI MTENDAJI

NAIBU MKURUGENZI 
MTENDAJI

Muundo wa SUMAJKT
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Wakurugenzi Watendaji SUMAJKT Mwaka 1981 hadi Sasa

Meja N Rehemtullah 
(1981 hadi 1984)

Kanali Ayoub Mwakang’ata 
(2008 hadi 2013)

Kanali Martin Madata 
(2003 hadi 2007)

Brigedia Jenerali Charo Yateri 
(2016 hadi 2018)

Brigedia Jenerali Mwanamakala Killo 
(2013 hadi 2014)

Brigedia Jenerali Rajabu Mabele 
(2018 - 2021)

Brigedia Jenerali Absolomon Shausi 
(Mei 2021 hadi Desemba 2021)

Kanali Petro Ngata
(2022 hadi Sasa)

Kanali Felix Samillan 
(2014 hadi 2016)

Brigedia Jenerali Gerald Kiswaga 
(2007 hadi 2008)

Luteni Kanali James Luchunga 
(1984 hadi 1995)

Brigedia Jenerali Alistarical Karubi 
(1995 hadi 2003)
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Maendeleo ya Shirika

Mwaka 1981 hadi 1994

SUMAJKT ilianza kwa kuchukua baadhi ya miradi ya 

uzalishaji mali iliyokuwa inaendeshwa katika kambi za 

JKT kwa ruzuku kutoka serikalini, zilizotumika 

kuboresha miradi iliyopo na kuanzisha mipya. Wakuu 

wa vikosi hivyo, walikuwa na kofia mbili, yaani licha ya 

majukumu yao ya kawaida, pia walikuwa ni mameneja 

wa miradi ya uzalishaji mali katika vikosi vyao.

Ruzuku ya Serikali 

Kuanzia mwaka wa fedha 1981/82 hadi 1986/87, 

Serikali ilikuwa ikitoa ruzuku kwa Shirika kama 

inavyooneshwa katika jedwali hapa chini:68

Jedwali Na. 11: Ruzuku ya Serikali kwa SUMAJKT 

1981/1987

68  JKT (2013) Miaka 50 ya Jeshi la Kujenga Taifa.

Mwaka Kiasi cha Fedha Maelezo 

1981/82 6,000,000.00 Fedha zilizotolewa na Serikali kuanzishia Shirika

1982/83 8,320,000.00 Fedha zilitolewa kuendesha miradi 

1983/84 7,645,000.00
Fedha zilizotolewa kuendesha Shirika

1984/85 25,501,000.00
Sh. 18,000,000/= zilitolewa maalumu kwa ajili ya 
ununuzi wa matrekta 42 ya SUMAJKT.

1985/86

1986/87

800,000.00

1,760,000.00

Katika kipindi cha 1985/86 na 86/87 Serikali 
ilipunguza ruzuku kwa imani kwamba Shirika 
limeanza kujitegemea.

1987/88                  - Serikali iliagiza Shirika lijitegemee.
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Katika kipindi cha 1985/86 na 86/87, Serikali ilipunguza 

ruzuku kwa imani kwamba Shirika limeanza 

kujitegemea. Mwaka 1987/88 iliagiza Shirika 

lijitegemee.

Baada ya kusitisha ruzuku mwaka 1988, Shirika 

liliendelea kuzalisha mali kwa fedha zake, na kupata 

mafanikio katika sekta za kilimo, viwanda na ujenzi 

hadi shughuli za JKT kupitia vijana ziliposimamishwa. 

Mwaka 1994 hadi 2001

Baada ya shughuli za JKT kusimamishwa, Shirika 

lilikabiliwa na upungufu wa nguvu kazi katika 

kuendesha miradi, hususan ya kilimo. Hata hivyo, 

uzalishaji uliendelea kwa kutumia nguvu kazi ya 

Maafisa na Askari.

Hali hii iliathiri kiwango cha uzalishaji mali, hivyo 

kusababisha wananchi waishio jirani na Vikosi 

kuvamia mashamba ya Jeshi baada ya kuona ardhi 

haitumiki kikamilifu. Hatua hii iliibua migogoro kati ya 

JKT na wananchi.
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Ufinyu wa bajeti iliyotengwa kuendesha JKT  

ulisababisha huduma muhimu kwa Askari kupungua, 

hivyo Vikosi kulazimika kutumia mapato ya miradi ya 

SUMAJKT  kujiendesha na kuathiri mtaji wa Shirika.

Juhudi za kuboresha uzalishaji mali katika sekta hii 

zilifanywa. Viwanda vilivyokuwapo vililenga kuingia 

ubia na kampuni za nje ili kuinua mtaji wa Shirika. 

Hivyo, likabuni mkakati wa kuingia ubia na viwanda 

vyake, kikiwamo cha ushonaji nguo cha Ruvu na 

kuanzishwa kingine cha dawa za binadamu cha 

TANZANSINO.69

Katika sekta ya ujenzi, juhudi za kupata miradi ya 

ujenzi kibiashara ziliongezwa baada ya wahandisi 

waliopelekwa Bulgaria kurejea nchini. Pamoja na 

changamoto zilizojitokeza, Shirika liliendelea 

kutekeleza shughuli zake. 

Mwaka 2002 hadi 2015

Kusimamishwa kwa shughuli za JKT kuliathiri pia 

uzalishaji mali. Hata hivyo, baada ya mafunzo 

69  JKT (2013) Miaka 50 ya Jeshi la Kujenga Taifa.
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kurejeshwa kwa Vijana wa Kujitolea mwaka 2001, 

SUMAJKT ilianza kustawi.

Mwaka 2001 Kambi za Ruvu na Makutupora zilianza 

kutoa mafunzo kwa Vijana wa kujitolea.70 Kuwapo kwa 

Vijana hao kulifufua uzalishaji mali uliozorota kwa 

miaka saba. Makutupora ilifufua shamba la zabibu, 

wakati Ruvu ikiboresha ufugaji kuku.

Utaratibu wa awali wa kuwa na vitengo ndani ya JKT, 

hasa katika Vikosi na kambi ulibadilishwa. Mwaka 

2009, SUMAJKT iligawanywa katika vitengo vikuu 

vitano vya uzalishaji, ambapo kila kitengo 

kilijitegemea kukusanya mapato, malipo na kupanga 

matumizi.71

Vitengo vilivyoanzishwa ni:

��Kitengo cha kilimo, mifugo na uvuvi.

��Ujenzi.

��Viwanda na biashara.

��SUMAJKT Guard.

��Mradi wa matrekta.

70  JKT (2013) Miaka 50 ya Jeshi la Kujenga Taifa.

71  SUMAJKT (2022)  Miaka 41 ya SUMAJKT.
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Mwaka 2016 hadi 2023

SUMAJKT ilianzisha idara mpya, ili  kurahisisha 

utendaji na kuongeza ufanisi ifuatavyo:

�� Naibu Mkurugenzi Mtendaji

�� Kurugenzi ya Maendeleo, Mipango na Utafiti

�� Kurugenzi ya Uhusiano

Ulitayarishwa Mpango Mkakati mpya wa miaka 

mitano uliogawa miradi ya Shirika katika sekta nne. 

Kufikia mwaka 2023 SUMAJKT ilikuwa imegawanyika 

katika sekta za uzalishaji zifuatazo:72

�� Ujenzi

�� Kilimo, mifugo na uvuvi

�� Viwanda

�� Biashara na huduma

Miradi ilibadilishwa kuwa kampuni katika mgawanyo 

wa sekta zake nne ambazo ni: 

�� Kampuni ndani ya Sekta ya Ujenzi ni:-

��SUMAJKT Electric Co. Ltd

��SUMAJKT Consultancy Bureau Co. Ltd

��SUMAJKT Batching Plant, Dodoma

��SUMAJKT Kunduchi Stone Quarry Co. Ltd

72  SUMAJKT (2022)  Miaka 41 ya SUMAJKT.
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��SUMAJKT Construction Co. Ltd (SCCL) 

yenye kanda kumi ambazo ni:-

• Ujenzi Kanda ya Mashariki

• Ujenzi Kanda ya Kati

• Ujenzi Kanda ya Kaskazini Magharibi

• Ujenzi Kanda ya Kaskazini Mashariki

• Ujenzi Kanda ya Ziwa Mashariki

• Ujenzi Kanda ya Ziwa Magharibi

• Ujenzi Kanda ya Magharibi

• Ujenzi Kanda ya Kusini

• Ujenzi Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 

Magharibi

•  Ujenzi Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 

Mashariki

�� Kampuni na miradi ndani ya Sekta ya Kilimo, 

Mifugo na Uvuvi ni:

�� SUMAJKT Agri-business Co. Ltd

�� SUMAJKT Meat Supply Project

�� SUMAPONICS

�� SUMAJKT Mngeta Plantation, Morogoro

�� Usa River, Arusha
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��Basouto Hanang, Manyara

�� Shamba la ng’ombe wa nyama Misenyi, Kagera

�� Shamba la ng’ombe wa nyama Oljoro, Arusha

�� Shamba  la  ng’ombe  wa  maziwa Mafinga, Iringa 

�� Shamba  la  ng’ombe  wa  maziwa Oldonyo-Sambu, 

Arusha

�� Kampuni katika Sekta ya Viwanda ni:-

�� SUMAJKT Bottling Co. Ltd

�� SUMAJKT Garments Co. Ltd

�� SUMAJKT Chang’ombe Furniture Co. Ltd

�� SUMAJKT ANIT ASFALT Co. Ltd

�� SUMAJKT Shoe and Leather Products Co. Ltd. 

na

�� SUMAJKT Mlale Milling Co. Ltd

�� Kampuni na miradi katika Sekta ya Biashara na 

Huduma ni:-

��SUMAJKT Guard Ltd

��SUMAJKT Auction Mart Co. Ltd

��SUMAJKT Cleaning and Fumigation Co.  Ltd

��SUMAJKT Catering and Services Co. Ltd

��SUMAJKT Insurance Broker Co. Ltd

��SUMAJKT Port and Services Co. Ltd
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��SUMAJKT Skyzon Co. Ltd

��SUMAJKT Logistics Co. Ltd

��SUMAJKT Pharmaceutical Co. Ltd

��SUMAJKT Agri Machinery Project

��SUMAJKT Energies

��SUMAJKT  Clearing  and  Forwading Agency.

SUMAJKT imekabidhiwa jukumu la kusimamia na 
kuendesha kibiashara huduma ya elimu kupitia 
sekondari za Jitegemee na Kawawa.

Kazi za SUMAJKT

Kazi zinazofanywa na Shirika zinalenga kukidhi 

malengo ya kuanzishwa kwake. SUMAJKT ilianzishwa 

ikiwa ni chombo maalumu ndani ya JKT kwa lengo la 

uzalishaji kibiashara, kusimamia na kukuza miradi ili 

kusaidia uendeshaji wa shughuli za JKT.

Utekelezaji wake umekuwa ni kipaumbele cha kuisaidia 

Serikali kupunguza matumizi ya kuendesha shughuli za 

JKT. Pia, hutoa gawio la fedha serikalini kila mwaka, 

ikiwa ni wajibu wa mashirika yote ya umma kufanya 

hivyo.
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Hata hivyo, SUMAJKT hutekeleza malengo yake  

kupitia bidhaa zinazozalishwa na kutolewa huduma 

kwa jamii. Bidhaa na huduma hizo, hutoka sekta za 

kilimo, mifugo na uvuvi, ujenzi viwanda, biashara na 

huduma za wataalamu wake, kwa ustadi na weledi wa 

hali ya juu.

Miradi Inayotekelezwa 

Tangu kuanzishwa kwake SUMAJKT inaendelea 

kubuni, kuanzisha na kukuza uchumi kupitia 

uzalishaji, mauzo ya bidhaa na huduma kisekta 

ifuatavyo: 

Sekta ya Ujenzi

Sekta hii, inaundwa na kutekeleza shughuli zake, 

kupitia kampuni zifuatazo:-

Kampuni ya Ujenzi (SCCL) 

Shughuli za ujenzi zilianza mwaka 1969, baada ya JKT 

kuunda Brigedi ya Ujenzi, iliyokuwa na jukumu la 

ujenzi wa Kambi na nyumba za kupangisha za Shirika 

la Nyumba la Taifa (NHC) maeneo ya Magomeni na 

Kinondoni, Dar es Salaam kuanzia mwaka 1968 - 197373

73  JKT (2013) Miaka 50 ya Jeshi la Kujenga Taifa.
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Kazi za ujenzi ndani ya JKT zilitambuliwa rasmi na 

Wizara ya Ujenzi, baada ya kukidhi sifa za ukandarasi, 

hivyo kusajiliwa na Bodi ya Ukandarasi (CRB) katika 

hatua zifuatazo:

��Kubadili jina kutoka Brigedi ya Ujenzi kuwa Idara 

ya Ujenzi ya JKT (NSCD).

��NSCD kuwa Mkandarasi Daraja la Tatu Januari 

1998, baada ya kuanzishwa CRB  mwaka 1997.

��Mwaka 2004, NSCD kupata usajili wa ukandarasi 

wa ujenzi wa barabara na utandazaji umeme 

daraja la nne.

��Mwaka 2004 baada ya kutekeleza kwa ufanisi 

mradi wa ujenzi wa nyumba 150 za watumishi wa 

Serikali Mbweni, Dar es Salaam, idara 

ilipandishwa daraja kutoka la tatu hadi la kwanza.

��NSCD ilitekeleza ujenzi, ukiwamo wa kitaifa kwa 

viwango na weledi mkubwa, hivyo ilipandishwa 

kuwa daraja la kwanza, hatua iliyosababisha 

kubadili jina na kuanzisha kampuni ya ujenzi ya 

SUMAJKT Construction Co. Ltd na ilisajiliwa 

BRELA Novemba 24, 2018.
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�� Kampuni ya Ujenzi ya SUMAJKT ilipata usajili 

wa wataalamu washauri katika fani ya usanifu 

majengo Desemba 22, 2017 kwa namba ya usajili 

APL 268:306.12/17 na wahandisi washauri Aprili 

19, 2018 kwa namba 207 na uhandisi umeme kwa 

usajili namba E1/73/06/2020 Juni 2020.

Kampuni ya Ujenzi inaongozwa na Mkurugenzi 

Mwendeshaji (MD), ambaye huripoti kwa Mkurugenzi 

Mtendaji wa SUMAJKT.

Shirika linatekeleza ujenzi na uhandisi kupitia kanda 

zilizo chini ya SCCL. Utekelezaji wa majukumu ya 

ujenzi na uhandisi unafanikishwa kupitia kanda kumi 

ili  kurahisisha utekelezaji wa majukumu yake.

Pamoja na shughuli za miradi, SCCL inaratibu 

upatikanaji wa rasilimali ndani ya kampuni; zikiwamo 

fedha na vitendea kazi. Kwa pamoja kanda hizi za 

ujenzi zimefanikisha kutekeleza miradi ya ujenzi wa 

nyumba za makazi, majengo ya ofisi na biashara, 

barabara na madaraja na miundombinu ya maji. 
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Ofisi za Ikulu ya Chamwino, Dodoma zilizojengwa 
chini ya  ukandarasi wa SUMAJKT.

Kampuni ya Ushauri Elekezi katika Majenzi 

Kampuni ya SUMAJKT Consultancy Bureau Co. Ltd. 

(SCBCL) ni mpya iliyotokana na uwepo wa wataalamu 

wa SCCL waliokuwa wakijihusisha na ubunifu na 

usimamizi wa miradi ya ujenzi katika vitengo vitatu 

vya NSCD Archtects Archtectural Firm, NSCD 

Consulting Engineering Firm na SUMAJKT Quantity 

Surveying Firm. 
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Kampuni hiyo iliyopata usajili wa BRELA Mei 2021 na 

kufanya mabadiliko ya majina ya vitengo 

vilivyosajiliwa,74 ambavyo ni:

��Wasanifu Majengo - Reg. No. APL 268.306.12/17

��Wakadiriaji Majengo - Reg. No. QPL 146.190.9/19

��Wahandisi Ushauri - Reg. No.207

SCBCL inaendelea kufanya kazi na SCCL na kampuni 
zingine za asasi za Serikali na binafsi.

Kampuni ya Umeme (SECL)

Kampuni hii ilianzishwa Juni 2020 kwa kutekeleza 

majukumu ya ndani ya kampuni ya ujenzi kwa usajili 

namba E1/73/06/2020. Baada ya kupata uzoefu na 

wataalamu wa kutosha, iliomba kusajiliwa na Bodi ya 

Usajili wa Wakandarasi (CRB) Daraja la Kwanza, ili 

kutekeleza usambazaji umeme na mifumo ya umeme. 

74  SUMAJKT (2022)  Miaka 41 ya SUMAJKT.
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Vijana wa JKT wakishiriki ujenzi wa miundombinu ya 
umeme wilayani Gairo, Morogoro.

Januari 2022 ilisajiliwa upya na CRB kwa jina la 

SUMAJKT Electrical Co. Ltd na kupewa Namba ya 

Mlipa Kodi (TIN) na Mamlaka ya Mapato Tanzania 

(TRA) (TIN: 138-235-653) na namba ya Kodi ya 

Ongezeko la Thamani (VRN:40033439-Y).

Sekta ya ujenzi imefanikisha miradi mingi. Baadhi ya 

miradi iliyokamilishwa hivi karibuni, ni jengo la Ofisi ya 

Ikulu ya Chamwino, Dodoma, NEC, ukuta wa 

Mirerani, ukuta wa kuzunguka Ikulu ya Chamwino, 

ukuta wa kuzunguka ofisi na makazi ya Waziri Mkuu, 
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Makao Makuu ya Uhamiaji, makazi ya viongozi wa 

Serikali, Dodoma na Dar es Salaam.

Kampuni imekuwa ikitumia teknolojia ya kisasa ya 

Ultimate Building Machine (UBM) kujenga baadhi ya 

majengo ya Serikali na binafsi. Miradi mingi ya Serikali 

ilitekelezwa kwa gharama nafuu na hivyo fedha 

ambazo zingetumika kujenga miradi hiyo kupelekwa 

kwenye huduma nyingine za kijamii.

Jengo la kiwanda cha kutengeneza taa lililojengwa kwa 
teknolojia ya UBM lililoko Makao Makuu ya 
SUMAJKT Mlalakuwa, Dar es Salaam. 

SUMAJKT Kunduchi Stone Quarry

Kunduchi Stone Quarry Company Limited, ilianzishwa 

kama mradi mwaka 1973. Kipindi hicho mradi ulikuwa 

chini ya ujenzi Makao Makuu, Lugalo.
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Mradi ulianzishwa ili kuzalisha bidhaa za ujenzi kama 

vile kokoto na matofali aina zote, kama cubestone, fence 

louvers, paving block na nguzo. Pia, ilikuwa kitivo cha         

mafundi jeshini.

Mradi ulisajiliwa BRELA kuwa kampuni Novemba 

2020 na kuanza kazi kama kampuni rasmi Agosti 2021. 

Kwa sasa unazalisha matofali aina zote kulisha miradi 

inayotekelezwa na SUMAJKT na jamii kwa ujumla. 

Sekta ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi

Shughuli za Kilimo

Shughuli za uzalishaji kupitia kilimo zilikuwapo na 

kuendeshwa kwenye Kambi za JKT. Mashamba 

vikosini yalisimamiwa na Makamanda Vikosi 

waliokuwa mameneja na chini yao kulikuwa na vitengo 

vitano; Siasa, Uhasibu, Ugavi, Mauzo na Utawala wa 

Kijeshi. 

Kutokana na ukuaji wa kilimo na uzalishaji  vikosini, 

Shirika limekuwa likitafuta na  kumiliki mashamba na 

kuyahudumia. Mwaka 2021, Serikali ilikabidhi 

SUMAJKT shamba la ekari 14,000 likijulikana kama 
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Kilombero Plantation Limited (KPL) na sasa     

linaitwa SUMAJKT Mngeta Plantation. 

Shamba la mpunga la SUMAJKT Mngeta, Morogoro. 

Uzalishaji wa mpunga na mahindi katika shamba hilo 

ni wa kiwango kikubwa na hufanyika mwaka wote 

kutokana na miundombinu ya kisasa ya kilimo cha 

umwagiliaji, uhifadhi na kuongeza thamani ya mazao.75

Katika nyanja za kilimo, SUMAJKT imekuwa 

ikizalisha aina tofauti za mazao, ikiwamo alizeti na 

maharage katika shamba la Basoutu na mpunga 

75  SUMAJKT (2022)  Miaka 41 ya SUMAJKT.
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shamba la Chita. Pia, kilimo cha mahindi ya mbegu na 

maua kupitia mashamba ya Mngeta na Usa River. 

Combine harvester ikivuna mpunga katika shamba la 
SUMAJKT Mngeta, Morogoro.

Mifugo

Shirika lilikuwa likiendesha ufugaji katika baadhi ya 

Kambi na Vikosi vya JKT kwa uwiano wa asilimia 60 

kwa SUMAJKT na asilimia 40 kwa JKT.76 Kwa awamu 

tofauti katika kuboresha utendaji wa majukumu bila 

mwingiliano, mgawanyo wa mashamba ya mifugo 

ulifanyika mwaka 2017.

76  JKT (2013) Miaka 50 ya Jeshi la Kujenga Taifa.
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Sasa SUMAJKT inafuga ng’ombe wa maziwa katika 

mashamba ya Oldonyo Sambu na Mafinga ambako 

huzalishwa maziwa na  kufanyika biashara ya 

mitamba.

Hali kadhalika, ng’ombe wa nyama katika Kikosi cha 

Oljoro na pia katika ranchi ya Misenyi ndani ya kiteule 

cha Misenyi, Kagera, SUMAJKT inafuga ng’ombe aina 

ya Boran kwa ajili ya nyama. Ufugaji mbuzi 

unafanyika katika viteule vya Misenyi na Mafinga.

Baadhi ya mifugo katika shamba la SUMAJKT 
Mafinga, Iringa na ranchi ya Misenyi, Kagera.
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Ufugaji Samaki

Mwaka 2018 SUMAJKT ilianzisha ufugaji samaki kwa 

teknolojia ya Recirculating Aquaculture System (RAS) 

ambapo samaki hufugwa kwenye matangi katika 

Mbweni, Dar es Salaam kupitia mradi wa 

SUMAPONICS.

Mradi huu umekuwa mstari wa mbele kuzalisha 

vifaranga wa samaki na kuwauza kwa wananchi na 

kutoa elimu ya ufugaji huo kwa jamii, kwa kuwajengea 

mifumo ya matangi kwa gharama nafuu. Mifumo hii ni 

rahisi na hivyo kuwezesha vijana kujifunza teknolojia 

hii na kujiajiri.

Ufugaji wa samaki kwa njia ya matangi kupitia mradi 
wa SUMAPONICS ulioko JKT Mbweni, Dar es 
Salaam.
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Sekta ya Viwanda
Uzalishaji bidhaa viwandani kwa ajili ya biashara ni 
moja ya shughuli kuu zinazoitambulisha SUMAJKT 
katika tasnia ya viwanda nchini. SUMAJKT imekuwa 
kichocheo kikubwa cha uzalishaji bidhaa katika sekta 
ya viwanda, hivyo kushiriki moja kwa moja katika 
utoaji ajira kwa jamii, sambamba na kukuza uchumi 
wa viwanda.
SUMAJKT ina viwanda sita vinavyoendelea na 
uzalishaji nchini; kiwanda cha mabati na misumari 
(SUMAJKT Roofing Co. Ltd) ukamilishwaji wake 
unaendelea kwa kupata eneo sahihi.77

Kiwanda cha Samani
SUMAJKT Chang’ombe Furniture Co. Ltd, 
iliyosajiliwa Machi 12, 2020, inamilikiwa na SUMAJKT 
kwa asilimia 100. Mwanzoni mwa miaka ya 1990, 
kilikuwa kiwanda pekee kilichosalia ndani ya 
SUMAJKT baada ya mtikisiko wa kiuchumi duniani. 

Lengo la kiwanda ni kuzalisha samani bora kwa ajili ya 
JKT, JWTZ, vyombo vingine vya ulinzi na usalama na 
taasisi zingine za Serikali. Kiwanda kwa sasa 
kinatengeneza samani bora kwa ajili ya taasisi za 
77  SUMAJKT (2022)  Miaka 41 ya SUMAJKT.
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Serikali, mashirika ya umma, kampuni binafsi na watu 
binafsi.

Baadhi ya samani za ofisini zinazotengenezwa na 
kiwanda cha SUMAJKT Chang’ombe Furniture Co. 
Ltd.

Kiwanda cha Maji ya Kunywa

Kiwanda cha Maji ya Kunywa (SUMAJKT Bottling 

Co. Ltd.) ni miongoni mwa viwanda vipya 

vilivyoanzishwa na SUMAJKT katika kutekeleza azma 

ya Serikali ya  kujenga uchumi wa viwanda.
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Kiwanda kilizinduliwa rasmi Aprili 17, 2018, 

kinazalisha maji aina ya Uhuru Peak yenye ujazo 

tofauti; mililita 350, 500, 600, 1,000, 1,500 na 18,000. 

Kiwanda kinatoa huduma ya maji sehemu mbalimbali 

ikiwamo vyombo vya ulinzi na usalama, taasisi za 

Serikali na watu binafsi.

Mitambo ya kujaza maji ya kunywa ya ‘Uhuru Peak’ 
kwenye chupa iliyoko Mgulani, Dar es Salaam.

Kiwanda cha Ushonaji 

Kiwanda cha ushonaji cha SUMAJKT Garment Co. 

Ltd kilianza uzalishaji rasmi Aprili 22, 2017 na 

kusajiliwa kuwa kampuni Februari 27, 2020. Kiwanda 
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kinajihusisha na ushonaji mavazi kwa ajili ya vyombo 

vya ulinzi na usalama na kampuni binafsi. 

Kiwanda hicho kimepunguza gharama za mavazi ya 

kijeshi kwa matumizi ya Askari  wa JWTZ, JKT na ya 

Jeshi la akiba.

Kiwanda cha SUMAJKT Garment Co. Ltd Mgulani, 
Dar es Salaam.

Kiwanda cha Kuchakata Nafaka 

SUMAJKT Mlale Milling Co. Ltd, inajihusisha na 

uchakataji nafaka za mahindi. Umiliki wa kampuni 

ulianza kwa ubia kati ya SUMAJKT na Kikosi cha JKT 

Mlale kwa uwiano wa asilimia 60 kwa 40 mtawalia. 

Kiwanda cha uchakataji nafaka cha kampuni hiyo kiko 
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Mlale, Songea. Kiwanda kina uwezo wa kuchakata 

mahindi takribani tani moja kwa saa. 

Kiwanda cha kuchakata nafaka Mlale, Songea.

Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi
Kiwanda cha bidhaa za ngozi cha SUMAJKT Shoe and 
Leather Products Co. Ltd kilianzishwa rasmi Julai 13, 
2017 na kinaendelea kutengeneza bidhaa za ngozi kwa 
matumizi ya taasisi za ulinzi, shule, kampuni na watu 
binafsi, na kiko Mlalakuwa, Dar es Salaam.

Mipango ya baadaye ni kuzalisha bidhaa zaidi za ngozi 
kama vile mikanda, mikoba na raba kwa ajili ya kuuza 
ndani na nje ya nchi. 
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Mashine za kutengeneza soli za viatu katika kiwanda 
cha bidhaa za ngozi cha SUMAJKT Leather Product 
kilichoko Mlalakuwa, Dar es Salaam.

Sekta ya Biashara na Huduma 

Sekta ya biashara na huduma inajumuisha miradi na 

kampuni 12 ifuatavyo: 

Mradi wa Matrekta na Zana za Kilimo 

Mradi huu wa SUMAJKT Agri Machinery ni matokeo 

ya juhudi za Serikali katika kutekeleza mpango wa 

kuinua sekta ya kilimo kupitia kaulimbiu ya “Kilimo 

Kwanza” ya mwaka 2009.
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Serikali ilipata mkopo wenye masharti nafuu kutoka 

Serikali ya India wa dola za Marekani milioni 40.78

SUMAJKT katika mpango huo, ilipewa jukumu la 

kupokea na kuratibu usambazaji wa matrekta na zana 

za kilimo, zinazopatikana kupitia mkopo huo. Hivyo, 

JKT ilianzisha mradi wa matrekta ili kutekeleza 

jukumu hilo la Serikali.

Mradi unatekelezwa kwa uuzaji matrekta mapya na 

vipuri, ikiwa ni pamoja na kuhudumia matrekta ya 

wakulima na kuagiza vipuri na zana za kilimo. 

Umekuwa kimbilio la Watanzania wengi hasa 
wakulima, tangu kuanzishwa kwake, kwani wengi 
wamefaidika nao kupitia huduma ya matrekta na zana 
zake.

Umeuza matrekta na vipuri kwa fedha taslimu na 
mikopo na hivyo kuwezesha jamii ya wakulima kupata 
zana hizo kirahisi. Mradi umekuwa chachu nchini 
katika utoshelevu na uhakika wa chakula.

Wakulima nchini, wamefaidika na kuongeza uzalishaji 
kupitia mradi huu. Aidha, kwa kuzingatia mahitaji ya 
wakulima, ulianzisha vituo mikoani, ili kurahisisha 

78  SUMAJKT (2022)  Miaka 41 ya SUMAJKT.
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huduma baada ya mauzo kwa wakulima waliopata 
zana na vipuri kutoka kwenye mradi.

Baadhi ya matrekta yanayouzwa katika mradi wa 
SUMAJKT  Mwenge, Dar es Salaam.

Kampuni ya Ulinzi 

SUMAJKT Guard Ltd ni kampuni tanzu ya 

SUMAJKT, inayojishughulisha na ulinzi binafsi. 

Kampuni ilisajiliwa rasmi Oktoba 20, 2008 na kuanza 

kazi kwa majaribio Februari mosi 2010, ikiwa na 

walinzi saba na sasa imepanuka na kuwa na walinzi 

zaidi ya 15,000.79

Malengo ya kuanzishwa kampuni hii, ni kutoa huduma 

ya ulinzi kwenye taasisi za Serikali, umma na binafsi, 
79  SUMAJKT (2022)  Miaka 41 ya SUMAJKT.
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kutoa ajira kwa Vijana waliohitimu mafunzo ya JKT, 

mgambo na Askari waliostaafu katika vyombo vya 

ulinzi na usalama. Makao makuu ya Kampuni yako 

Mlalakuwa, Dar es Salaam.

Kampuni pia inatoa huduma za ulinzi kama ifuatavyo:

��Ulinzi kwa kutumia askari

��Ulinzi kwa kutumia mbwa

��Ulinzi kwa mifumo ya kielektroniki

��Uzio wa umeme (electric fence)

��Kufunga kamera za ulinzi

��Lango la kutumia umeme

��Mfumo wa kengele ya tahadhari

��Mfumo wa kufuatilia magari

��Ufungaji wa mifumo ya tahadhari

��Zimamoto na uokoaji 

��Gari la wagonjwa 

��Gari la kusafirishia fedha

��Ulinzi wa matamasha na sherehe

��Ulinzi binafsi 
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Walinzi wa SUMAJKT Guard Ltd 

Gari la zimamoto na uokoaji la SUMAJKT  Guard Ltd.
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SUMAJKT Catering Co. Ltd 

Mradi ulianzishwa Julai 2017 ukijulikana kama 

SUMAJKT Recreation & Catering Services kabla ya 

kuwa kampuni. Machi 25, 2020 mradi ulisajiliwa kuwa 

kampuni kwa jina la SUMAJKT Catering Co. Ltd na 

Makao makuu ya kampuni hii yako Mwenge, Dar es 

Salaam.

Kampuni inatoa huduma za kibiashara kwa kukodisha 

kumbi za sherehe na matukio ya kiserikali na kijamii. 

Sambamba na huduma hizi kampuni pia inatoa 

huduma ya mapambo, chakula na vinywaji.

Moja ya kumbi za SUMAJKT Catering Co. Ltd ulioko 
Mwenge, Dar es Salaam.



Miaka 60 ya Jeshi la Kujenga Taifa

169

Kampuni ya Huduma ya Wafanyakazi wa Kutwa 

Bandarini 

Kampuni ya SUMAJKT Port & Services Co. Ltd ilianza 

huduma za kusimamia wafanyakazi wa kutwa kwa 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA) 

tangu Desemba, 2017. Kipindi hicho ilifahamika kama 

mradi wa kutoa huduma bandarini (SUMAJKT Port 

Services).

Mradi ulipata usajili kuwa kampuni Oktoba 2020. 

Ilianza kwa kutoa huduma bandari ya Dar es Salaam 

pekee na mwaka huohuo iliingia makubaliano maalumu 

(MoU) na TPA, kutoa huduma katika bandari zote za 

bahari na maziwa makuu.80 Maeneo hayo ni; bandari za 

Dar es Salaam, Kyela, Tanga, Mtwara, Kasanga, 

Kemondo, Kigoma na Mwanza. Huduma hii imekuwa 

kichocheo cha uchumi nchini kwa kuongeza kuaminika 

kwa bandari zetu ambazo hutumiwa na nchi jirani 

zisizo na bandari.

80 MoU between TPA and SUMAJKT Port Services, July 2020.
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Baadhi ya wafanyakazi wa kutwa wanaosimamiwa na 
SUMAJKT Port & Services wakiwa kazini kwenye 
bandari ya Dar es Salaam.

Kampuni ya Usafi na Unyunyiziaji Dawa

Shughuli za usafi na unyunyiziaji dawa hufanywa na 

SUMAJKT Cleaning and Fumigation Company Ltd. 

Huduma zinazotolewa ni pamoja na huduma ya usafi 

na upuliziaji dawa za kuua wadudu waharibifu, 

utengenezaji na utunzaji wa bustani na utengenezaji wa 

mapambo ya bustani. Kampuni hii ilianzishwa kama 

kitengo cha usafi ndani ya SUMAJKT Guard Co. Ltd 

Septemba, 2018 ikiwa ni huduma saidizi ya kiusalama 

kwa wateja ikiwemo mabenki na taasisi zingine za 

kibenki.
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Machi 14, 2020 kitengo kilisajiliwa kuwa kampuni. 

Tangu kuanzishwa kwake, imekuwa ikijishughulisha na 

majukumu yake mama ya kutoa huduma ya usafi 

katika ofisi ya Serikali, mashirika, kampuni, kwa watu 

binafsi, majiji na miji nchini.

Baadhi ya wafanyakazi wa SUMAJKT Cleaning and 
Fumigation, wakifanya usafi katika barabara ya Sam 
Nujoma, Dar es Salaam.

Kampuni ya Udalali wa Bima 

Kampuni ya SUMAJKT Insurance Broker Co. Ltd 

ilianzishwa mwaka 2019 kwa lengo la kusaidia Shirika 
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na JKT kuongeza mapato kwa kutumia fursa kubwa ya 

wateja wa ndani na nje ya JKT na JWTZ.

Kampuni inaendelea kujenga uwezo wa kufanya kazi za 

bima jeshini, miradi na kampuni zenye ubia na 

SUMAJKT. Pia, inajikita kutanua soko kwa kutafuta 

kazi za nje ya Jeshi, hasa kwenye taasisi, kampuni na 

watu binafsi, na kazi zinatekelezwa kwa gharama

iliyopangwa na Kamishna wa Usimamizi wa Bima 

nchini kwa ufanisi mkubwa. Lengo ni kuwa Kampuni 

kamili ya bima badala ya uwakala.

Kampuni ya Udalali na Minada 

Kampuni ya SUMAJKT Auction Mart Co. Ltd 

ilianzishwa kama mradi Februari 21, 2018 na kusajiliwa 

kuwa kampuni inayokusanya ushuru, madeni na 

udalali wa minada Juni 11, 2019. Kampuni hii ni 

mahsusi katika kusadia Serikali na taasisi binafsi 

kusimamia na kukusanya madeni, kufanya minada na 

kukusanya ushuru.

Wateja wakubwa wa kampuni hii ni Serikali Kuu, 

serikali za mitaa, taasisi za kifedha, mashirika madogo 

ya kifedha, watu binafsi na kampuni.
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Kampuni ya Lojistiki

Kampuni ya SUMAJKT Logistics Co. Ltd ilianzishwa 

kama mradi mwaka 2013 uliojulikana SUMAJKT 

Clearing and Forwarding, kwa lengo la kurahisisha 

uondoshaji na usafirishaji mizigo ya SUMAJKT kutoka    

bandarini na viwanja vya ndege. 

Mradi ulianza kwa kupata kibali cha uwakala wa ndani, 

kilichotumiwa kuondosha matrekta ya SUMAJKT 

Agri-Machinery. Desemba 2021 kampuni ilisajiliwa na 

kuwa SUMAJKT Logistics Co. Ltd kwa lengo la 

kupanua wigo wa huduma.

SUMAJKT Logistics Co. Ltd inatoa huduma ya 

uwakala wa forodha na usafirishaji mizigo kwa JWTZ, 

JKT, SUMAJKT, mashirika ya umma, binafsi, uuzaji 

na usafirishaji wa nishati yakiwamo mafuta ambapo 

kimeanzishwa kituo cha kuuza mafuta jamii ya petroli 

kilichoko Mlalakuwa, Dar es Salaam.
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Kituo cha mafuta cha SUMAJKT Energies kilichoko 
Mlalakuwa, Dar es Salaam.

Kampuni ya Dawa na Vifaa tiba

SUMAJKT Pharmaceutical Co. Ltd (SPCL) ni 

kampuni iliyoanzishwa mwaka 2020 ikiwa na malengo 

ya kutoa huduma katika tasnia ya afya. Kampuni 

inatoa huduma katika sekta ya afya, ikiwamo; huduma 

za dawa na vifaa tiba. 

Kampuni inalenga kujenga kiwanda cha dawa na 

maduka nchini na kusambaza vifaa tiba katika vituo 

vya afya na maduka ya dawa.
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Duka la dawa la SUMAJKT Pharmaceutical Co. Ltd 
lililoko Mwenge, Dar es Salaam.

SUMAJKT Meat Supply

Mradi huu ni wa kununua, kunenepesha, kuchinja na 

kuuza nyama yenye ubora kwa bei nafuu katika Vikosi 

vya JKT na maeneo yaliyo katika mikoa ya Pwani na 

Dar es Salaam. Ulianza kazi Mei mosi 2017 katika 

Vikosi vya Ruvu, Mgambo na Mafinga.

Mradi unaendelea kufanya vizuri ili kufikia malengo 

uliojiwekea, ikiwa ni pamoja na kutafuta masoko nje ya 

Vikosi. Matarajio ya baadaye, ni kuanzisha kiwanda 

cha nyama ili kuiongeza thamani na kuiuza ndani na 
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nje ya nchi. Pia, mradi unapanga kuchakata ngozi na 

kuziuza.

Huduma ya Elimu

Jitegemee Sekondari

Sekondari ya Jitegemee ni ya kutwa  na bweni kwa 

wavulana na wasichana na wenye mahitaji maalumu, 

kuanzia kidato cha kwanza hadi cha sita.

Chimbuko la shule hii, ni Sera ya Elimu ya Watu 

Wazima ambapo mwaka 1974 ilisajiliwa kama Kituo 

cha Elimu ya Watu Wazima kikitoa elimu ya sekondari 

kwa Maafisa na Askari. Wakati huo, iliitwa Mgulani 

(JKT) Sekondari.

Baada ya ongezeko kubwa la Maafisa na Askari wasomi 

kujiunga na Jeshi lengo la kuwandeleza likabadilika na 

kuwa fursa kwa familia za Maafisa, Askari na jamii. 

Mwaka 1985, shule ilisajiliwa kutoa elimu ya sekondari 

kwa wanafunzi wote na mwaka 2019 ilikabidhiwa 

SUMAJKT.
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Baadhi ya wanafunzi wa Sekondari ya Jitegemee 
wakiwa ndani ya ukumbi wa mikutano shuleni hapo.

Kawawa Sekondari

Sekondari ya Kawawa ilianzishwa mwaka 1994 kutoa 

elimu kwa Maafisa, Askari, familia za Askari na raia wa 

maeneo jirani na shule. Ujenzi ulianza Agosti 1992, 

ukifanywa na Maafisa, Askari wa Kikosi cha Mafinga. 

Shule ni ya mchanganyiko na hutoa huduma ya bweni 

na kutwa kwa wanafunzi wa kidato cha kwanza hadi 

cha sita, ni ya mchepuo wa kilimo, kwa vidato vya 

kwanza hadi nne.
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Mwaka 2008 ilipata kibali cha kuanzisha kidato cha 

tano na sita. Tahasusi zinazotolewa ni HGK, HGL, 

HKL, HGE, PCB, PCM, CBG, CBA, PGM na EGM.

Baadhi ya wanafunzi wa sekondari ya Kawawa 
wakiwa darasani na mwalimu.

Shule ya Awali na Msingi Kawawa

Shule ya awali na msingi ilianzishwa mwaka 2022 ikiwa 

na darasa la kwanza hadi la tatu. Kwa sasa iko mpaka 

darasa la nne, ikiwa na wanafunzi 243 na ni ya kutwa. 

Uwepo wa shule hio umepunguza ombwe la shule ya 

ngazi hiyo Mafinga ambapo huduma hii ya kijamii 

imesogezwa karibu na wananchi. 
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 Baadhi ya wanafunzi wa shule ya msingi Kawawa 
wakiwa darasani.

Mafanikio 

Umuhimu wa kuwa na Shirika la Uzalishaji Mali ndani 

ya JKT, ni kuchochea uzalishaji mali unaolenga 

kusaidia uendeshaji wa JKT na ukuaji wa uchumi wa 

Taifa. 

Kwa ujumla, Shirika limebuni na kuanzisha miradi 

mipya inayotoa fursa za ajira kwa jamii. Sehemu ya 

faida inayotokana na uzalishaji mali, imekuwa ikisaidia 

uendeshaji wa JKT.
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Shirika limepata mafanikio katika nyanja 

zinazoshabihiana na lengo la kuanzishwa kwake 

ifuatavyo:-

Kuongeza Kanda za Ujenzi

Shirika limeongeza kanda tatu za ujenzi ili kuleta 

ufanisi katika sekta hiyo kama ifuatavyo:

�� Kanda ya Nyanda za Juu Kusini Mashariki

�� Kanda ya Kaskazini Mashariki

�� Kanda ya Ziwa Magharibi

Kuchangia Uendeshaji wa Shughuli za JKT 

Shirika limechangia gharama za uendeshaji wa JKT 

ikiwamo mafunzo na malezi ya Vijana.

Vijana kupata fursa ya kujifunza stadi za kazi kupitia 

kampuni na miradi ya ushonaji nguo, ufundi seremala, 

ushonaji viatu, ufugaji samaki na ujenzi. 

Kuchangia Pato la Taifa
Shirika linachangia Pato la Taifa kupitia uzalishaji mali 
na kulipa kodi stahiki. 
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Kuongeza Ajira
Shirika limeongeza ajira kwa Vijana wa kitanzania 
kupitia kampuni zake tanzu, viwanda na miradi. 
Mfano, SUMAJKT Guard Ltd hadi mwaka 2021 
imeajiri Vijana zaidi ya 15,000. Kampuni ya Cleaning 
and Fumigation imetoa ajira kwa Vijana 1,344 tangu 
kuanzishwa kwake.

Mafunzo kwa Vitendo 
Shirika kupitia kampuni zake tanzu linatoa mafunzo 
kwa vitendo kwa wanafunzi wanaosoma na 
waliohitimu vyuo. Kwa mfano, mafunzo hayo hutolewa 
kupitia kampuni ya ujenzi, mifugo na kilimo.  

Kuongezeka kwa Viwanda 

Katika kutekeleza mpango mkakati unaoendana na 
Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025, Shirika 
limeboresha viwanda vilivyopo na kuanzisha vipya ili 
kufikia uchumi shindani wa viwanda ifikapo mwaka 
2025.

Uwepo wa viwanda hivi unaliwezesha Shirika kuzalisha 
bidhaa zenye ubora zinazokidhi mahitaji ya soko na 

kuongeza mapato. 
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Kuongezeka Miradi ya Huduma na Biashara

Shirika limeanzisha miradi ya huduma na biashara. 

Limetoa huduma kwa viwango vinavyokubalika, hivyo 

kujenga imani kwa jamii na kutanua wigo wa masoko na 

biashara.

Mradi wa Uwekezaji SUMAJKT House 

Shirika limejenga jengo la kitega uchumi eneo la Medeli 

East, Dodoma linalojulikana kama ‘SUMAJKT 

House’. Jengo hilo linatumika kibiashara kwa 

kukodishwa kwa taasisi, mashirika na watu binafsi, na 

linasaidia Shirika kuongeza mapato.

Jengo la SUMAJKT House lililoko Medeli East, 
Dodoma.
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Ununuzi wa Vitendea Kazi

Shirika limeendelea kujiimarisha kwa kununua 

vitendea kazi kupitia faida linazopata kutoka kampuni 

zake tanzu na miradi yake. Lengo ni kuongeza tija na 

kurahisisha shughuli zake ikiwamo huduma ya ulinzi, 

viwanda na ujenzi.

Baadhi ya vitendea kazi vilivyonunuliwa ni mitambo 

na mashine za ujenzi, magari ya utawala na kazi, 

pikipiki za doria, silaha kwa ajili ya ulinzi, zana za 

kilimo na mitambo ya kielektroniki ya ulinzi.

Baadhi ya vitendeakazi vya  SUMAJKT. 

Kutekeleza Miradi Mikubwa

Shirika kupitia SCCL limetekeleza miradi ya kawaida 

na kimkakati  kwa weledi na gharama nafuu. Miongoni 

mwa miradi hiyo ni pamoja na:
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�� Ujenzi wa nyumba 150 za Watumishi wa Serikali 
Mbweni, Dar es Salaam mwaka 2004.

��Ujenzi wa nyumba 250 za Watumishi wa Serikali, 
Mwangaza, Dodoma.

��Ujenzi wa Makao Makuu ya JKT Chamwino mwaka 
2017.

��Ujenzi wa ukuta kuzunguka mgodi wa madini ya 
tanzanite Mirerani wilayani Simanjiro, Manyara 
wenye urefu wa kilometa 24.5 mwaka 2017/18.

��Ujenzi wa Ikulu mpya ya Chamwino Dodoma na 
uzio wenye urefu wa kilometa 27, mwaka 2019 hadi 
2023.

��Ujenzi wa nyumba 41 za makazi ya Watumishi wa 
Ikulu ya Chamwino, mwaka 2020.

��Ujenzi wa majengo ya wizara sita katika Mji wa 
Serikali, Dodoma mwaka 2020.

��Ujenzi wa Jengo la NEC Makao Makuu Dodoma 
mwaka 2020.

��Ujenzi wa Makao Makuu ya Jeshi la Uhamiaji 
mwaka 2020.

��Ujenzi katika taasisi za kutolea huduma kwa jamii  
zifuatazo:
��Ujenzi wa wodi za watu mashuhuri katika 

Hospitali Kuu ya Taifa Muhimbili, wodi za 
wajawazito katika Hospitali ya Rufaa Mbeya na 
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Ujenzi wa Hospitali ya Uhuru, Chamwino, 
Dodoma.

��Ujenzi wa madarasa na mabweni katika Chuo 
Kikuu cha Mzumbe, Chuo cha Ualimu cha 
Kabanga, Kigoma na maabara mtambuka katika 
Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA).

�� Ujenzi wa bandari kavu Kwala, Pwani. Ujenzi wa 
bandari hii utaongeza kasi ya upakuaji na upakiaji 
wa bidhaa zinazopita bandari ya Dar es salaam, 
hivyo kuchochea uchumi wa Taifa.

��Ujenzi wa vituo vya umahiri vya madini katika 
Wilaya za Chunya, Mbeya; Songea, Ruvuma; 
Handeni, Tanga; Chuo cha Madini Dodoma, 
Mpanda, Katavi; Bariadi, Simiyu; Musoma, Mara na 
Bukoba, Kagera. Vituo hivi vimesaidia kuzuia 
utoroshaji wa madini nje ya nchi hivyo kuongeza 
pato la Taifa.

��Ujenzi wa ofisi za Serikali zikiwamo ya Mkuu wa 
Mkoa Katavi, Mkuu wa Wilaya Ruangwa, Mkuu wa 
Mkoa Simiyu, TEMESA, Dodoma na za walimu 
mkoa wa Mbeya, za wakuu wa Wilaya za Siha, 
Nanyumbu na Chato.

��Ujenzi wa ofisi za Chama cha Walimu Tanzania 
(CWT) katika mikoa yote Tanzania Bara.

��Kushiriki katika zoezi la utengenezaji wa madawati 
65,000 mwaka 2016. 
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��Ujenzi wa ukuta Mirerani, Manyara mwaka 2018.

��Kufanikisha  maonesho ya bidhaa na huduma 
zinazotolewa na Vikosi, SUMAJKT, Shule na Vyuo 
vya Ufundi Stadi yaliyofanyika kuanzia tarehe 1 
hadi 9 Julai 2023 katika eneo la SUMAJKT House 
Medeli East, Dodoma.

��Ukarabati wa jengo la Urithi wa Ukombozi wa 
Afrika.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango (aliyeshika kiatu) akipata 
maelezo katika Banda la Maonesho ya wiki ya Miaka 60 ya JKT 
yaliyofanyika viwanja vya Medeli East Jijini Dodoma.
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Kupunguza Nakisi ya Bajeti
Shirika limesaidia kupunguza nakisi ya bajeti katika 
kukamilisha miradi ya muda mfupi na ya kimkakati 
kwa mfano, ujenzi wa ukuta wa Mirerani.

Changamoto 

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana, Shirika limepitia 

changamoto ambazo zimekuwa zikitatuliwa ifuatavyo:

Mabadiliko ya Tabianchi

Mabadiliko ya tabianchi huathiri shughuli za kilimo na 

ufugaji, unaosababisha kuathirika kwa uzalishaji wa 

mazao ya kilimo na mifugo. Katika kukabiliana na 

changamoto hii, Shirika limwekeza katika kilimo cha 

umwagiliaji na utunzaji chakula cha mifugo kwa 

matumizi ya baadaye.

Bei za Bidhaa Kupanda

Shirika linaathiriwa na kupanda mara kwa mara kwa 

bei za bidhaa, zikiwamo pembejeo za kilimo, vifaa vya 

ujenzi na malighafi za viwanda. Hali hii huathiri bajeti 

na mipango ya utekelezaji wa miradi katika sekta za 

ujenzi, kilimo na mifugo, viwanda, biashara na 

huduma.
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Katika kukabiliana na changamoto hii, Shirika 

hufanya ununuzi wa malighafi kwa kiwango kikubwa 

moja kwa moja kutoka kwa wazalishaji, ili kukabiliana 

na mabadiliko ya bei. 

Kupanda na Kushuka kwa Bei za Mazao

Bidhaa za kilimo zimekuwa zikikabiliwa na 

changamoto ya kushuka kwa bei. Hali hii imesababisha 

miradi kupata faida ndogo tofauti na malengo 

yaliyokusudiwa.

Hata hivyo, Shirika limekuwa likibuni mbinu za 

kupambana na mabadiliko hayo kwa kujenga maghala 

ya kuhifadhi mavuno katika kipindi ambacho bei ya 

soko inakuwa chini na kuuza inapopanda. Pia, Shirika 

limeanza kilimo cha mkataba na wanunuzi ili 

kukabiliana na changamoto ya masoko.

Madeni

Shirika linadai madeni makubwa kutokana na 

kutolipwa kwa wakati madai ya fedha ya huduma na 

bidhaa zilizotolewa kwa wateja. Kwa upande wa sekta 

ya ujenzi, hali hiyo huchelewesha miradi ya ujenzi, 

hivyo kuongezeka muda na gharama. 
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Shirika linafuatilia madeni kwa wateja wake. 
Inaposhindikana, hutumia SUMAJKT Auction Mart 
Co. Ltd kuyakusanya.

Mabadiliko ya Teknolojia
Teknolojia za kisasa katika sekta za uzalishaji, 
umelazimu Shirika kufanya mabadiliko ya vitendea 
kazi na wataalamu ili kuendana na kasi ya mabadiliko 
hayo.

Mfano, katika sekta ya viwanda, mabadiliko haya 
yameongeza ushindani katika soko kwa vigezo vya 
ubora wa bidhaa na huduma. Shirika linaendelea 
kukabiliana na changamoto hii kwa kununua vitendea

kazi vya kisasa, kuboresha miundombinu na kutoa 
mafunzo kwa watendaji. 

Mitaji
Kutokana na kukosa mitaji ya kutosha na uhakika, 
Shirika limekuwa na kasi ndogo ya kuboresha miradi ya 
uzalishaji na kutekeleza mikubwa ya kimkakati kama 
ujenzi, viwanda, kilimo na biashara. Hata hivyo, 
Shirika linaendelea kufanya jitihada za kuongeza mitaji 
kwa kutumia vyanzo vyake vya mapato ya ndani na 

mikopo kutoka taasisi za kifedha.
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SURA YA TANO

MIPANGO YA BAADAYE

Mipango ya baadaye katika taasisi ya Serikali na isiyo 

ya kiserikali, ndio mwongozo muhimu katika 

kutekeleza majukumu yake ya kila siku, ukionesha 

vipaumbele, utoaji uamuzi, tathmini na njia sahihi za 

kufikia malengo.

JKT ikiwa ni moja ya taasisi za Serikali, ina mipango 

mikakati ya baadaye inayoongozwa na Dira na Dhima, 

ili kutekeleza majukumu ya msingi ya malezi ya Vijana, 

uzalishaji mali na ulinzi. Mipango ya baadaye ya JKT 

ni:

Kuboresha Mafunzo

Vijana wanaohitimu mafunzo ya JKT wamekuwa 

mabalozi wazuri na chachu ya mafanikio kwa Taifa. 

Kukua kwa Sayansi na Teknolojia kumesababisha haja 

ya kuboresha mafunzo ya Vijana, ili kwenda na wakati, 

hasa ikizingatiwa utandawazi umechangia 

mmomonyoko wa maadili katika jamii ulioathiri kizazi 

cha sasa.
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Hata hivyo, JKT limejipanga kukabiliana na athari 

hizo kwa kuboresha mtaala wa mafunzo ya Vijana kwa 

kufanya yafuatayo:

��Kuwasiliana na Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia na wadau wengine ili kuongeza muda wa 

mafunzo ya Vijana wa Kundi la Lazima kuwa 

mwaka mmoja, badala ya miezi mitatu ya sasa.

��Kushirikiana na wadau kutoa vyeti 

vitakavyotambuliwa na NACTE na VETA.

��Kuongeza wakufunzi wenye taaluma za sayansi ya 

jamii, stadi za kazi, ujasiriamali na saikolojia.

��Kuendelea kutoa elimu kwa Maafisa, Askari, Vijana 

na Watumishi wa umma kuhusu sheria za kijeshi.

��Kuongeza matumizi ya TEHAMA kwa kuwezesha 

Vikosi kuboresha matumizi ya teknolojia katika 

malezi, uzalishaji na ulinzi.

��Kutumia zana za kisasa kwenye mashamba na 

miradi darasa.

��Kuongeza nafasi za Vijana wa kike watakaojiunga 

na JKT ili kuleta usawa wa kijinsia katika mafunzo, 

sambamba na kuwapatia fursa sawa kutumikia 

Taifa.
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��Kuimarisha CUJKT, kuandaa Maafisa na Askari 

kwa ajili ya malezi ya Vijana.

Kuwezesha Vijana Kuwa Wazalendo na Kujitegemea

JKT inalea Vijana, kwa lengo la kuwafunza kufanya 

kazi pamoja, kuwajengea uzalendo, kukuza mwamko 

wa kitamaduni, kijamii, kuwapa ujuzi wa stadi za kazi 

na maisha ikizingatiwa kuwa siku za hivi karibuni 

kumekuwa na ongezeko la ukosefu wa ajira, 

mmomonyoko wa maadili na kupungua kwa uzalendo 

kwa Vijana.

Kuna ongezeko la ukosefu wa ajira, kupungua kwa 

uzalendo na mmomonyoko wa maadili kwa Vijana. 

Hivyo, JKT limejipanga kuboresha mafunzo yake, ili 

kuwapa Vijana mafunzo yanayowawezesha kuwa 

wazalendo na kujitegemea. 

��Kuboresha mafunzo ya ukakamavu kwa Vijana.

��Kurithisha Vijana mila, sanaa na utamaduni wa 

Taifa.

��Kuwasiliana na wadau kuona uwezekano wa 

kukopesha mitaji Vijana wanaohitimu mafunzo.

��Vijana kushiriki ujenzi wa miradi ya kitaifa.



Miaka 60 ya Jeshi la Kujenga Taifa

193

��Kuimarisha ushirikiano na wadau wa taasisi za 

Serikali na zisizo za Serikali.

��Kutoa  ujuzi  wa  ujasiriamali  kwa  Vijana kuwawezesha 

kujiajiri.

��Kuboresha miundombinu na kuongeza idadi ya Vikosi.

��Kujenga Chuo kikubwa cha mafunzo ya elimu na 

mafunzo ya ufundi stadi Kongwa, Dodoma.

JKT imekuwa ikitoa mafunzo kwa Vijana wa kitanzania 

kwa lengo la kuhimiza uzalendo na kujitegemea. Hata 

hivyo, yamekuwa yakitolewa kwa wachache kutokana na 

ufinyu wa bajeti. Wizara ya Ulinzi na JKT imepanga 

kuendelea kufanya maboresho yafuatayo: 

��Kuboresha miundombinu ya Vikosi vya JKT na 

kuanzisha kambi mpya ili Vijana wote wanaohitimu 

kidato cha sita wapate fursa ya kufanya mafunzo 

Kundi la Lazima.

��Ununuzi wa magari ya Utawala.
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Kujitosheleza kwa Chakula  

JKT inapokea fedha za chakula cha Vijana kutoka 

serikalini. Juhudi za kupunguza utegemezi huo 

zinaendelea kufanyika kwa kupunguza kiwango cha 

fedha ya chakula kutoka Sh. 10,000 hadi Sh. 3,000 kwa 

Kijana kwa siku.

JKT pia imepanga kuendelea kupunguza gharama hizo 

kwa kuongeza uzalishaji wa mazao ya chakula na 

bidhaa kwa kufanya yafuatayo: 

��Kuendeleza kilimo, uvuvi na ufugaji kimkakati.

��Matumizi ya zana na mitambo bora ya kilimo.

��Kuanzisha kitengo cha utafiti wa kilimo, ufugaji na 

uvuvi.

��Kuwa mzalishaji wa mbegu bora za mazao ndani na 

nje ya nchi.

Kudhibiti Vihatarishi vya Magonjwa

UKIMWI na magonjwa yasiyoambukiza bado ni janga 

kwa Maafisa, Askari, Vijana na Watumishi wa umma. 

Hali hiyo inadhoofisha nguvu kazi na kupunguza 

ufanisi wa JKT.
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Hivyo, JKT imepanga kutoa kipaumbele kudhibiti 

maambukizi ya VVU/UKIMWI na magonjwa 

yasiyoambukiza kwa kufanya yafuatayo:

��Kutoa ushauri nasaha na matibabu kwa Maafisa, 

Askari, Vijana na Watumishi wa umma 

walioathirika.

��Kubaini Vijana wa Kundi la Lazima wenye VVU na 

magonjwa yasiyoambukiza na kuwapa mafunzo na 

huduma stahiki.

��Kuongeza idadi ya warsha na semina za kupambana 

na maambukizi ya UKIMWI na magonjwa 

yasiyoambukiza.

��Kuhimiza Maafisa, Askari, Vijana na Watumishi wa 

umma kuendelea kufanya mazoezi ya viungo.

��Kuhimiza Maafisa, Askari, Vijana na Watumishi wa 

umma kujenga tabia ya kupima afya mara kwa 

mara. 

Kudhibiti Vihatarishi vya Rushwa

Rushwa ni adui wa haki. Kwa ufanisi, JKT imepanga 

kuendelea kufanya yafuatayo:
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��Kuhakikisha watakaobainika kutoa na kupokea 

rushwa wanachukuliwa hatua za kisheria.

��Kusimamia maadili miongoni mwa Maafisa, Askari, 

Vijana na watumishi wa umma.

��Kuwezesha Kamati ya Maadili kutoa elimu kuhusu 

athari za rushwa.

��Kuimarisha utawala bora na uwajibikaji kwa 

kuzifanyia kazi taarifa za ukaguzi na mapendekezo 

ya kamati za maadili na nidhamu ili kubaini na 

kufichua kasoro za kiutendaji.

Kuwezesha SUMAJKT kuwa Shirika Linalotoa Bidhaa 

na Huduma Bora Ndani na Nje ya Nchi. 

��Shughuli za uzalishaji mali zinazofanywa na 

SUMAJKT ni ujenzi, viwanda, kilimo, mifugo, 

uvuvi, biashara na huduma. Ili kuongeza ufanisi, 

mipango ya baadaye ya SUMAJKT ni kukuza 

uzoefu kupitia ushiriki katika miradi ya kimkakati  

inayotekelezwa nchini ifuatavyo.
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Kuongeza Wigo wa Huduma za Ushauri

Shirika limejipanga kuongeza wigo wa huduma 

zinazotolewa na Kampuni ya Ushauri Ujenzi. Huduma 

hizo, ni ardhi (mipango miji, upimaji na uthamini), 

TEHAMA na nyinginezo.

Kukua Kibiashara

Shirika linapanga kuanza kutekeleza miradi ya ujenzi, 

uhandisi na ushauri ndani na nje ya nchi, hususani kwa 

nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na 

nchi jirani. Vile vile, Shirika limebaini fursa ya masoko 

ya mahitaji ya bidhaa katika nchi za Afrika, Ulaya na 

Asia. Mahitaji hayo ni mchele, soya, mahindi, mboga 

mboga na matunda. 

Pia, Shirika limepanga kushirikiana na Wizara za 

Viwanda na Biashara, Kilimo, Mifugo na Uvuvi, 

Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki na 

Chama cha Wakulima wa Mbogamboga na Matunda 

(TAHA) kupata fursa ya kuuza mazao nje ya nchi.
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Kuzalisha Mbegu Bora za Mazao

Shirika limepanga kutumia mashamba kwa weledi zaidi 

kuzalisha mbegu bora kupitia Kampuni ya Kuzalisha 

Mbegu. Katika kutekeleza lengo hilo, Shirika 

litashirikiana na TARI, TOSCI na SUA.

Kutumia Teknolojia ya Kisasa 

Shirika limejipanga kutumia teknolojia ya kisasa 

katika miradi ya kilimo, mifugo na uvuvi. Mitambo ya 

kisasa ya kilimo itatumika katika mashamba yake.

Mazao yatazalishwa na kuchakatwa kwa kutumia 

teknolojia za kisasa bila kuathiri ubora. Shirika 

linatarajia pia kuongeza ubora wa mazao ya mifugo 

katika mashamba ili kuongeza uzalishaji na mapato 

kwa teknolojia za kisasa.

Uboreshaji utahusisha uandaaji majengo, kiwanda cha 

chakula cha mifugo, udhibiti wa magonjwa na utunzaji 

mazao ya mifugo. Ufugaji utakuwa wa kondoo, 

ng’ombe wa maziwa na nyama, mbuzi, nguruwe, kuku 

na samaki.

Pia, Shirika linatarajia kununua zana za kisasa za 

uvuvi zikiwamo boti na nyavu zitakazotumika katika
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uvuvi wa bahari kuu na maziwa bila kuathiri 

mazingira.

Uboreshaji Viwanda

Shirika limejipanga kuboresha viwanda ili kuongeza 

uzalishaji kulingana na ukuaji wa teknolojia. 

Uboreshaji utajumuisha upanuzi wa majengo ya 

uzalishaji na uhifadhi, vyombo vya usafiri, kuongeza 

wataalamu na mifumo ya uzalishaji.

Viwanda hivyo ni cha samani, maji, bidhaa za ngozi na 

ushonaji.

Kuanzisha Viwanda Vipya

Shirika litaanzisha viwanda vipya vya kimkakati 

kutokana na mahitaji yaliyopo. Mpango huo unalenga 

kiwanda cha vyakula vya mifugo, dawa za binadamu na 

maziwa.

Kuboresha viwanda vya nguo na maji, Mgulani; 

nafaka, Mlale; samani, Chang’ombe na bidhaa za ngozi, 

Mlalakuwa na uanzishaji viwanda vipya vya dawa na 

maji tiba, maziwa, korosho na mbolea ifikapo Juni 

2026.
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Kuboresha Biashara na Huduma

Kuboresha biashara na huduma zilizopo na kuanzisha 

mpya kadri fursa zitakavyojitokeza. Mfano, kuagiza, 

kuuza na kusafirisha mafuta na gesi.
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HITIMISHO

JKT kwa miaka 60 tangu kuasisiwa kwake imefanikiwa 

kutekeleza malengo yake kwa ufanisi. Malengo hayo 

yamefanikiwa kuwajenga Vijana kuwa wazalendo na 

kujitegemea ili kupenda Taifa lao na kuchangia Pato la 

Taifa. Katika kutekeleza majukumu hayo, JKT imetoa 

mafunzo kwa Vijana wengi wa kitanzania na wengine 

kuwa viongozi wa kitaifa.

JKT ni mahali salama ambapo Vijana hupata fursa ya 

kujengewa uzalendo, kujifunza kwa vitendo halisi na 

kutumikia Taifa. Vijana walioandaliwa na Taasisi 

yenye dhamana ni hazina ya Taifa isiyotiliwa shaka 

ikizingatiwa kuwa Ulimwengu unakumbana na 

changamoto za utandawazi na mazingira yasiyompa 

mzazi/mlezi nafasi ya kutosha kulea Kijana kwa 

misingi ya kitanzania, hivyo umuhimu wa JKT 

kuongezeka.

Kwa kipindi chote hicho, Serikali imekuwa ikitenga 

bajeti ambayo imesaidia kuongeza idadi ya Kambi na 

Vijana wanaojiunga na JKT. Katika kuhakikisha JKT 

inachukua Vijana wengi, imeanzisha mpango wa kilimo 
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mkakati ili kuweza kupunguza gharama za chakula 

kwa Vijana wanaojiunga na JKT. Mpango huo 

utasaidia kuipunguzia Serikali bajeti ya chakula.

JKT kupitia Shirika lake inaendelea kuanzisha miradi 

na kampuni nyingi za kibiashara kwa kutumia 

teknolojia ya kisasa ili kuongeza uzalishaji, hivyo 

kuchangia Pato la Taifa na kutoa ajira zaidi kwa 

Watanzania.

JKT kupitia SUMAJKT imetekeleza miradi ya 

kimkakati ambayo imesaidia kupunguza nakisi ya 

bajeti ya Serikali kwa kutekeleza miradi hiyo kama 

huduma kwa kutumia wataalamu wa ndani.

JKT inatoa mwito kwa jamii kuwa Vijana wanaofanya 

mafunzo wanakuwa wamejifunza mambo mengi ya 

ziada ambayo huwasaidia kimaisha, hivyo ni vema 

wazazi na walezi kuruhusu Vijana wao kujiunga na 

mafunzo ya JKT  mara nafasi zinapotangazwa.
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ORODHA YA OPERESHENI ZILIZOFANYWA NA JKT  
TANGU 10 JULAI 1963 HADI 2023

01. 1 JLC 10 JULAI 1963 28 SEPTEMBA 1963
02. ‘A’ COY 01 OKTOBA 1963 15 NOVEMBA 1963
03. ‘B’ COY 15 NOVEMBA 1963 31 DESEMBA 1963
04. ‘C’ COY 17 JANUARI 1964 28 FEBRUARI 1964
05. 1000 03 MACHI 1964 15 APRILI 1964
06. KUJENGA 04 AGOSTI 1964 17 SEPTEMBA 1967
07. 700 14 SEPTEMBA 1964 10 NOVEMBA 1964
08. MAENDELEO 13 NOVEMBA 1964 13 NOVEMBA 1966
09. TYL 05 MACHI 1965 31 MEI 1965
10. MOTOMOTO ‘A’ 07 MACHI 1965 15 MACHI 1967
11. MOTOMOTO ‘B’ 25 JUNI 1965 24 JUNI 1967
12. JAMUHURI 14 OKTOBA 1965 10 OKTOBA 1967
13. UMOJA 15 NOVEMBA 1965 14 JANUARI 1967
14. SABASABA 18 JULAI 1966 17 JULAI 1968
15. UJAMAA 01 JANUARI 1967 31 DESEMBA 1968
16. UTII 01 APRILI 1967 31 MACHI 1969
17. JITEGEMEE 01 JULAI 1967 30 JUNI 1969
18. AZIMIO 24 JUNI 1967 23 OKTOBA 1969
19. USHIRIKA 24 OKTOBA 1967 24 SEPTEMBA 1967
20. KAZI ‘A’ 24 OKTOBA 1967 24 FEBRUARI 1968
21. KAZI ‘B’ 24 FEBRUARI 1968 07 JANUARI 1970
22. MWENGE 24 FEBRUARI 1968 24 MEI 1968
23. KILIMO 10 FEBRUARI 1968 24 FEBRUARI 1968
24. MAPINDUZI 24 JUNI 1968 23 JUNI 1970
25. ULINZI 24 JUNI 1968 29 SEPTEMBA 1968
26. VIJIJINI 24 OKTOBA 1968 23 JANUARI 1969
27. NGUVU 24 OKTOBA 1968 23 OKTOBA 1970
28. ELIMU 24 JANUARI 1969 23 JANUARI 1971
29. UTAMADUNI 24 JUNI 1969 23 JUNI 1971
30. UTUMISHI 24 OKTOBA 1969 23 OKTOBA 1971
31. UFUNDI 21 JANUARI 1969 23 APRILI 1969
32. MAJIMAJI 24 MACHI 1969 23 JUNI 1969
33. IMANI 24 JUNI 1969 23 SEPTEMBA 1969
34. UONGOZI 24 OKTOBA 1969 23 JANUARI 1970
35. MIKOA 24 FEBRUARI 1970 23 JULAI 1972
36. NGUMBARU 24 JUNI 1970 23 JUNI 1972
37. MWANGAZA 26 DESEMBA 1970 25 DESEMBA 1972
38. URAFIKI 24 FEBRUARI 1970 23 MEI 1970
39. MIPANGO 24 JUNI 1970 23 SEPTEMBA 1970
40. VITENDO 01 NOVEMBA 1970 22 JANUARI 1971
41. TEKELEZA ‘A’ 01 MAY 1971 30 APRILI 1973
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42. MWONGOZO 01 JANUARI 1971 31 MACHI 1971
43. UCHUMI 01 MEI 1971 31 JULAI 1971
44. TUMAINI 01 FEBRUARI 1972 31 JANUARI 1974
45. MADARAKA 01 JULAI 1972 30 JULAI 1974
46. MABADILIKO 15 AGOSTI 1972 14 AGOSTI 1974
47. JIKOMBOE 15 JANUARI 1973 14 JANUARI 1975
48. MIAKA KUMI 01 MEI 1973 30 APRILI 1975
49. TANU MIAKA 19 01 NOVEMBA 1973 31 OKTOBA 1975
50. UKOMBOZI 01 JANUARI 1974 31 DESEMBA 1975
51. TANU MIAKA 20 01 JUNI 1974 30 MEI 1976
52. TIMIZA 01 SEPTEMBA 1974 31 AGOSTI 1976
53. MWAKA MMOJA 15 JANUARI 1975 14 JANUARI 1977
54. MUUNGANO 01 AGOSTI 1975 31 JULAI 1977
55. MAPAMBANO 19 JANUARI 1976 19 JANUARI 1978
56. CHAMA KIMOJA 10 AGOSTI 1976 10 AGOSTI 1978
57. TUJISAHIHISHE 25 JANUARI 1977 25 JANUARI 1979
58. UCHAGUZI 15 AGOSTI 1977 14 AGOSTI 1979
59. USAFI 15 JANUARI 1978 14 JANUARI 1980
60. MAZOEZI 14 AGOSTI 1978 14 AGOSTI 1980
61. KAGERA 15 JANUARI 1979 14 JANUARI 1982
62. USHINDI 15 JULAI 1979 14 JUNI 1982
63. UJENZI 15 JANUARI 1980 14 JANUARI 1983
64. TIJA 15 JULAI 1980 14 JULAI 1983
65. JUHUDI 15 JANUARI 1981 14 JANUARI 1984
66. IMARISHA 15 JULAI 1981 14 JULAI 1984
67. TEKELEZA ‘B’ 15 JANUARI 1982 15 JANUARI 1985
68. KUJIHAMI 15 JULAI 1982 15 JANUARI 1985
69. SAFISHA 15 JANUARI 1983 15 JANUARI 1985
70. NGUVU KAZI 15 JULAI 1983 15 JULAI 1986
71. MSHIKAMANO 15 JANUARI 1984 14 JANUARI 1 987
72 WAJIBU 15 JULAI 1984 14 JULAI 1987
73. VIJANA 14 JANUARI 1985 15 JANUARI 1986
74. OKOA 15 JUNI 1985 14 JUNI 1986
75. AWAMU YA PILI 15 JANUARI 1986 14 JANUARI 1987
76. NIDHAMU 15 JUNI 1986 14 JUNI 1987
77. CCM MIAKA 10 15 JANUARI 1987 14 JANUARI 1988
78. MIAKA 20 YA AZIMIO LA ARUSHA 15 JANUARI 1987 14 JANUARI 1988
79. KIZOTA 15 JANUARI 1988 14 JANUARI 1989
80. MIAKA 25 YA JKT 15 JUNI 1988 14 JUNI 1989
81. MPITO 15 JANUARI 1989 14 JANUARI 1990
82. PROGRAMU YA CHAMA 15 JUNI 1989 14 JUNI 1990
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83. MAFURIKO JANUARI 1990 JANUARI 1991
84. KAMBARAGE JUNI 1990 JUNI 1991
85. MAGEUZI JANUARI 1991 JANUARI 1992
86. MIAKA 30 YA UHURU JUNI 1991 JUNI 1992
87. MAZINGIRA JANUARI 1992 JANUARI 1993
88. VYAMA VINGI JUNI 1992 JUNI 1993
89. MAFURIKO LUSHOTO JANUARI 1993 JANUARI 1994
90. MIEZI SITA JULAI 1993 JULAI 1994
91. OLJORO 01 JANUARI 1994 JANUARI 1995
92. MKAPA 01 OKTOBA 2001 OKTOBA 2003
93. MIAKA 40 YA JKT 15 FEBRUARI 2003 14 FEBRUARI 2005
94. UTANDAWAZI 01 APRILI 2004 30 MACHI 2006
95. JIAJIRI 01 MACHI 2006 MACHI 2007
96. KASI MPYA 26 JUNI 2006 JULAI 2008
97. MAISHA BORA JULAI 2007 JULAI 2009
98. UADILIFU 02 JUNI 2008 01 JUNI 2010
99. KILIMO KWANZA 01 JUNI 2009 30 JUNI 2011
100. UZALENDO 01 JUNI 2010 30 JUNI 2012
101 MIAKA 50 YA UHURU 01 JUNI 2011 30 JUNI 2013
102. SENSA 13 AGOSTI 2012 30 JUNI 2014
103. MIAKA 50 YA JKT 04 MACHI 2013 30 MACHI 2015
104. MIAKA 50 YA MUUNGANO 01 APRILI 2014 30 MACHI 2016
105. OPERESHENI KIKWETE - LAZIMA 20 JUNI 2015 20 SEPTEMBA 2015

106. OPERESHENI KIKWETE - KUJITOLEA 20 JUNI 2015 30 JUNI 2017

107. OPERESHENI MAGUFULI 
- LAZIMA - I 01 JUNI 2016 4 SEPTEMBA 2016

108. OPERESHENI MAGUFULI 
- LAZIMA - II 19 DESEMBA 2016 08 SEPTEMBA 2017

109. OPERESHENI MAGUFULI - KUJITOLEA 19 DESEMBA 2016 30 JUNI 2019

110. OPERESHENI TANZANIA YA VIWANDA 
- LAZIMA 12 JUNI 2017 08 SEPTEMBA 2017

111. OPERESHENI MIRERANI - LAZIMA 25 JUNI 2018 24 SEPTEMBA 2018

112. OPERESHENI MIRERANI - KUJITOLEA 18 DESEMBA 2017 30 DESEMBA 2019

113. OPERESHENI MAKAO MAKUU DODOMA 
-LAZIMA 17 JULAI 2019 14 SEPTEMBA 2019

114. OPERESHENI MAKAO MAKUU DODOMA 
-KUJITOLEA 15 OKTOBA 2019 27 SEPTEMBA 2022

115. OPERESHENI UCHUMI WA KATI 
-WATUMISHI WA BUNGE 17 AGOSTI 2020 18 SEPTEMBA 2020
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NA. OPERESHENI KUANZA KUMALIZA

116. OPERESHENI UCHUMI WA KATI - LAZIMA 01 JULAI 2020 25 SEPTEMBA 2020

117. OPERESHENI SAMIA SULUHU - LAZIMA 01 JULAI 2021 02 SEPTEMBA 2021

118. OPERESHENI SAMIA SULUHU - KUJITOLEA 06 OKTOBA 2021 04 OKTOBA 2023

119. OPERESHENI JENERALI VENANCE MABEYO 
-LAZIMA 27 JUNI 2022 27 SEPTEMBA 2022

120. OPERESHENI JENERALI VENANCE MABEYO 
-WABUNGE NA WATUMISHI WA BUNGE 05 JULAI 2022 05 AGOSTI 2022

121.
OPERESHENI JENERALI VENANCE MABEYO
-KUNDI MAALUMU LA WAHANDISI NA WATAALAMU WA 
TIBA

22 AGOSTI 2022 13 OKTOBA 2022

123. OPERESHENI JENERALI VENANCE MABEYO - KUJITOLEA 28 NOVEMBA 2022 28 NOVEMBA 2024

124. OPERESHENI MIAKA 60 YA JKT - LAZIMA 19 JUNI 2023 16 SEPTEMBA 2023
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Historia ya kuanzishwa JKT inaanzia mwaka 1958 wakati wa ziara ya 
viongozi wa Taifa nchini Ghana, ambapo Baba wa Taifa Mwl. Nyerere 
na Mhe. Rashid Kawawa (Simba wa Vita) walikwenda kuhudhuria 
sherehe za kuadhimisha mwaka mmoja wa uhuru wa nchi hiyo. 

Wakiwa nchini humo, Mhe. Kawawa alialikwa chakula cha jioni pamoja 
na aliyekuwa Waziri wa Mambo ya Nchi za Nje wa Israel, 
Bi. Golda Meir. Mhe. Kawawa alipata fursa ya kuzungumza na kiongozi 
huyo, ambaye alitanabaisha namna Taifa la Israel linavyoandaa vijana 
wake kutumikia Taifa lao kwa moyo wa uzalendo.

Aliporejea hotelini walikofikia na Mwalimu Nyerere, Mhe. Kawawa 
alimweleza juu ya mazungumzo yake na Bi. Meir, ambayo yalimvutia na 
kumwagiza ayafanyie kazi watakaporejea nchini.

Waliporejea, Mhe. Kawawa aliyawasilisha mawazo hayo kwa Katibu 
Mkuu wa Jumuiya ya Umoja wa Vijana wa Chama cha TANU (TYL), 
Joseph Kizurira Nyerere, aliyekuwa anasaidiwa na Nangwanda Lawi 
Sijaona. Wazo hilo liliendelea kufanyiwa kazi hadi lilipoidhinishwa 
rasmi na Baraza la Mawaziri Aprili 1963 na ilipofika Julai 10, 1963 
Taasisi ya kuandaa Vijana kuwa wazalendo iliyoitwa Jeshi la Kujenga 
Taifa, ilianzishwa rasmi.

Majukumu ya msingi ya JKT ni Malezi ya Vijana wa Kitanzania, 
Uzalishaji Mali na Ulinzi kwa ajili ya ustawi wa Taifa. Aidha, Vijana 
waliofanya mafunzo ya JKT ni wazalendo, wana nidhamu, ni 
wastahimilivu, wanapenda kufanya kazi na wanajali muda hivyo, ni 
fursa adhimu kwa kila Kijana kufanya mafunzo haya muhimu.  

Kwa kipindi cha miaka 60, JKT imeendelea kuwa chombo adhimu cha 
malezi ya Vijana kuwaandaa kuwa wazalendo na viongozi wa baadaye 
wenye uwezo wa kuchochea maendeleo endelevu ya Taifa letu.




